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Neno la Awali
Shukurani zote anastahiki Allah(S.W) aliyetuwezesha kukamilisha na

kutoa kitabu hiki kwa ajili ya watoto wa darasa la tano katika Madrasa na
Shule za msingi. Tunawatakia Rehema na amani Mitume wote wa
Allah(S.W) pamoja na watu wemawaliofuata mwenendo wao katika
kulingania Uislamu kwa jamii zao.

Wanafunzi wote watakaopitia kitabu hiki wanashauriwa wajizatiti
kuyaingiza matendoni yale yote wanayojifunza katika sura za kitabu hiki.
Allah(S.W) anatukumbusha:

Enyi mlioamini! Mbona mnasema msiyoyatenda? Ni chukizo kubwa
mbele ya Mwenyezi Mungu kusema msiyoyatenda(61:2-3)

Tunamuomba Allah(S.W) atuwezeshe kutenda kama alivyotufunza
Mtume wake na atujaalie sisi na watoto wetu kuwa Makhalifa wake hapa
Ulimwenguni.

Wabillah Tawfiiq

Mwalimu Mratibu
Islamic Propagation Centre
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Sura ya Kwanza

Qur'an

KUSOMA NA KUHIFADHI

Mwanafunzi wa darasa la tano anatarajiwa aweze kusoma kwa
ufasaha na kuhifadhi sura katika juzuu ya 28 kuanzia Al-Mujadillah  hadi
At-Taghaabun.

KUSOMA NA TAFSIRI

Mwanafunzi wa darasa la tano anatarajiwa pia aweze kuhifadhi tafsiri
ya Surat-Talaq mpaka Nuhu. Mwanafunzi atumie msahafu wa tafsiri ya
Sheikh Abdullah Saleh Al-Farsy.

Ujumbe wa Qur'an
Mwanafunzi wa darasa la tano anatarajiwa aweze kutoa kwa

muhtasari mafunzo ya Suratul-Bayyina hadi Suratul-A'alaa.

Kwa jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Wale waliokufuru miongoni
mwa watu wa kitabu na
washirikiana (waliotoa ahadi
kuwa) hawataacha (waliyonayo)
mpaka iwajie hoja.

2. (Naye) ni Mtume aliyetoka kwa
Allah anayewasomea kurasa
zilizotakaswa.

3. (Ambazo) ndani yake humo
mna sharia madhubuti.

Tafsiri aya

Suratul-Bayyinah(98) Ina aya 8Madinah
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4. Wala hawakutengana
(hawakufarikiana) wale waliopewa
kitabu ila baada ya kuwajia hoja hiyo.

5. Na wala hawakuamrishwa ila
kumuabudu Allah kwa kumtakasia
dini, wawache dini za upotofu na
wasimamishe Sala na kutoa Zakat
hiyo ndiyo dini iliyo sawa.

6. Bila shaka wale waliokufuru
miongoni mwa watu waliopewa
kitabu na washirikina wataingia
katika moto wa Jahannam, wakae
humo milele, hao ni waovu wa
viumbe.
7. Hakika wale walioamini na
kutenda mema basi hao ndio wema
wa viumbe.

8. Malipo yao kwa Mola wao ni
mabustani ya daima ambayo mito
inapita mbele yake wakae humo
milele; (hali ya kuwa) Allah
amewaridhia nao wameridhika.
(Malipo) hayo ni kwa yule
anayemuogopa Mola wake.

Ujumbe wa Suratul-Bayyinah

Baada ya kuipitia surah hii kwa makini tunajifunza haya yafuatayo:
1. Katika zama zetu hizi muongozo pekee wa kumuongoza
mwanaadamu ni Qur'an  aliyokuja nayo Muhammad (s.a.w).

2. Wayahudi, Wakristo na Washirikina wengine wamehiari kuendelea
kuwepo katika upotofu kwa jeuri tu. Kwani hawako tayari kuufuata  uongofu
ambao uko bayana katika Qur'an na Sunnah ya Mtume (s.a.w.).
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3. Wana adhabu kali wale wanaofuata upotofu baada ya kuijua haki.
4. Wenye kuamini na kufanya amali njema watakuwa na amani hapa

duniani na watakuwa na malipo mazuri ya kudumu milele huko Akhera.

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Hakika Tumeiteremsha
(Qur’an) katika Laylatul-Qadr
(Usiku wenye heshima kubwa)
(usiku wa mwezi wa Ramadhan).

2. Na jambo gani litakalokujulisha
(hata ukajua) nini huo usiku wa
LaylatulQadr?

3. Huo usiku wa hishma (huo) ni
bora kuliko miezi Elfu.

4. Huteremka Malika na Roho (za
viumbe watakatifu) katika usiku
huo kwa idhini ya Mola wao kwa
kila jambo.

5. Ni amani (usiku) huo mpaka
mapambazuko ya Alfajiri.

ayaTafsiri

Ujumbe wa Suratul-Qadr

Baada ya kuipitia sura hii kwa makini tunajifunza kuwa:

(1) Qur'an imeanza kushushwa usiku katika mwezi wa Ramadhani.
(2) Kwa heshima ya Qur'an, usiku huo umepandishwa daraja na Allah

(s.w.) na kufanywa bora kuliko miezi 1,000 na umeitwa usiku wenye
cheo yaani Lailatul-Qadr.

Suratul-Qadir(97) Ina aya 5 Makka
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(3) Katika usiku huo kunakuwa na amani hadi alfajiri.

(4) Hatuna budi kuiheshimu Qur'an kama alivyoipa heshima Allah (s.w.).
Tutakuwa tumeiheshimu Qur'an kwa kuisoma kwa mazingatio na
kuifuata vilivyo katika maisha yetu yote.

(5) Amani itapatikana katika jamii pale Qur'an itakapoheshimiwa na
kufanywa kuwa mwongozo pekee wa maisha yetu yote.

(6) Jamii yenye kuifanya Qur'an kuwa ndio mwongozo wake pekee
wa maisha na kumtii Mtume Muhammad (s.a.w.) aliyeshushiwa
Qur'an, huwa ni jamii bora kuliko jamii nyingine zote kama
tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

"Nyinyi ndio umma bora kuliko umma zote zilizodhihirishiwa
watu (ulimwenguni) mnaamrisha yaliyo mema na mnakataza
yaliyo maovu, na mnamwamini Mwenyezi Mungu...". (3:110)

Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma,
Mwenye Kurehemu.

1. Soma kwa jina la Mola wako
Aliyeumba.

2. Amemuumba Mwanadamu kwa
pande la damu.

3. Soma, na Mola wako ni Karimu
sana.

Tafsiri aya

Suratul-'AlaAlaAlaAlaAlaqqqqq(96)(96)(96)(96)(96) Ina aya 19Makka
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4. Ambaye amemfundisha
(Binadamu elimu zote hizi) kwa
(msaada wa) kalamu.

5. Amemfundisha mwanadamu
chungu ya mambo aliyokuwa
hayajui.

6. Sivyo hivi (Binadamu)! Kwa
hakika binadamu hutakabari.

7. Akijiona amepata utajiri!

8. Bila shaka marejeo (ya watu)
(wote) ni kwa Mola wako (tu).

9. Je! Umemuona yule
anayemkataza.

10. Mja (wa Mungu) akisali?

11. Je! umeona kama yeye yuko juu
ya uongofu (kwa kufanya hivyo)?

12. Au anaamrisha wema (kwa
kufanya hivyo, au anafanya
mabaya)?

13. Je, unaonaje! Kama yeye
anakadhibisha na kurudi nyuma?

14. Je! Hajui ya kuwa Allah (s.w.)
anamuona?

15. Sivyo hivyo! Kama haachi,
tutamkokota kwa nywele za utosi
(wake tumtie motoni).

16. Utosi muongo, wenye
madhambi.
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Ujumbe wa Suratul 'Alaq

Kutokana na historia ya kushushwa Qur'an tunajifunza kuwa Mtume
(s.a.w.) alianza kushushiwa aya tano za mwanzo za sura hii alipokuwa
katika pango la Hira. Aya hizi zilishushwa katika usiku mmoja wa mwezi
wa Ramadhani. Hizi aya tano za mwanzo zinatupa mafundisho yafuatayo:

(1) Amri ya kwanza ya Allah (s.w.) kwa Waislamu ni kutafuta elimu
kwa ajili ya Allah (s.w.). Kusoma kwa ajili ya Allah (s.w.) ni kujielimisha ili
tuweze kumuabudu Allah (s.w.) katika kila kipengele cha maisha yetu na
ili tuweze kusimamisha na kuendesha dola ya Kiislamu.

(2) Neema kubwa aliyotunukiwa mwanaadamu na Mola wake kuliko
neema zote ni elimu.

(3) Chanzo cha fani zote za elimu ni Allah (s.w.). Kila anachojua
mwanaadamu amefundishwa na Allah (s.w.).

(4) Katika Uislamu hapana mgawanyiko wa elimu ya dini na elimu ya
dunia. Fani zote za elimu ziko pale ili kumuwezesha mwanaadamu
kumwabudu Mola wake katika kila kipengele cha maisha na kumuwezesha
kusimamisha na kuendesha Dola ya Kiislamu.

Katika aya ya sita hadi ya 19 ya sura hii tunaendelea kupata mafunzo
yafuatayo:

(5) Baadhi ya watu wanapopata utajiri na vyeo katika jamii hutakabari
kwa kumuasi Mola wao na kuwazuia (kuwakwaza) waumini wasimwabudu
Mola wao inavyostahiki. Kisha hujisifia kwa matendo yao hayo maovu.

(6) Watu hawa waovu wanapewa onyo kuwa kama hawataacha uovu
wao huo Allah (s.w.) atawatia adabu hapa hapa duniani na katika maisha
ya akhera watakuwa watu wa motoni.

(7) Waumini wa kweli wanaamriwa na Mola wao kuwa wasiwaogope
wala wasiwatii hawa makafiri bali wamtii Mola wao na waendelee
kumwabudu na kusimamisha Uislamu katika jamii.

17. Basi nawaite wanachama wenzake
(wamsaidie).

18. Na sisi Tutawaita Malaika wa
motoni (wamuadhibu).

19. Sivyo! Usimtii (mbaya huyo) bali
sujudu na uwe karibu na Mola wako.
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Tafsiri aya

Baada ya kupitia sura hii kwa makini tunajifunza yafuatayo:
(1) Vitu vinne vilivyotajwa - mimea ya mitini na mizaituni, mlima wa

Sinai na  mji wa Makka - vinaashiria mazingira walimoishi baadhi ya
Mitume wa Allah (s.w.). Mitume hawa ni Nabii Nuhu, Ibrahimu, Musa, Issa
na Muhammad (Rehma na amani ziwe juu yao wote).

(2) Allah (s.w.) amemtukuza mwanaadamu kwa kumuumba katika

Suratul-tyn(95) Ina aya 8Makka

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa Rehma,
Mwenye Kurehemu.

1. Naapa kwa Tini na Zaituni.

2. Na kwa Mlima Sinai.

3. Na kwa Mji huu (wa Makka) wenye
amani.

4. (Ya kwamba) Bila ya shaka
Tumemuumba mwanadamu kwa
umbo lililo bora kabisa.

5. Kisha tukamrudisha kuwa chini
kuliko walio chini.

6. Ila wale wenye kuamini na kutenda
mema, watakuwa na ujira
usiokwisha, (unaendelea maisha).

7. Basi ni lipi likupalo kukadhibisha
malipo baada (ya kuona hayo)?

8. Je! Allah si Hakimu muadilifu
kuliko Mahakimu wote?

Ujumbe wa Surat Tyn
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umbo bora na kumtunukia vipawa vya akili na ufahamu wa hali ya juu,
kisha akampa mwongozo kupitia kwa Mitume wake na vitabu vyake.

(3) Wale wanaomwamini Allah (s.w.) na kuendesha maisha yao yote
kwa kufuata mwongozo wake, watakuwa ni wabora wa viumbe na
watakuwa na hadhi katika maisha ya dunia na akhera.

(4) Wale wenye kumkufuru Allah (s.w.) na kukataa mwongozo wake
watakuwa ni waovu wa viumbe na watakuwa dhalili katika maisha ya dunia
na katika akhera watakuwa na adhabu kali.

(5) Lazima iwepo siku ya mwisho ili waumini waliotenda vitendo vizuri
kwa kufuata mwongozo wa Allah (s.w.) walipwe kwa uadilifu jaza ya vitendo
vyao.

(6) Ni lazima pia iwepo siku ya mwisho ili waovu waliomkufuru Allah
(s.w.) na kukataa mwongozo wake walipwe kwa uadilifu jaza ya vitendo
vyao.

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1. Je! Hatukukupanulia kifua
chako.

2. Na tukakuondolea mzigo wako.

3. Uliovunja mgongo wako?

4. Na tukatukuza utajo wako?
5. Basi kwa hakika baada ya dhiki
(huja) faraja.

6. Hakika baada ya dhiki (huja)
faraja.

7. Basi ukishamaliza (kulingania)
shughulika (kwa Ibada nyingine).

8. Na jipendekeze kwa Mola wako.

ayaTafsiri

Suratul-Alam-Nashrah(94) Ina aya 8Makka
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Ujumbe wa Surat Alam Nashrah

Kutokana na sura hii tunapata ujumbe ufuatao:
(1) Mtume (s.a.w.) alipanuliwa kifua kwa kuletewa Wahay na kupewa

elimu na hekima ambavyo vilimwezesha kuona mambo katika uhalisi wake.
(2) Mzigo mzito uliomkabili Muhammad (s.a.w.) kabla ya kupewa

Utume ni ile hamu na shauku ya maisha ya haki na usawa. Alikuwa akipata
taabu sana moyoni mwake kuona wanyonge wakidhulumiwa haki zao na
wale wenye nguvu katika jamii. Mzigo huu uliondoka pale alipopewa dira
ya ukombozi yaani Utume na mwongozo wa Qur'an.

(3) Utatuzi wa matatizo yote yanayoikabili jamii ya wanaadamu hivi
leo ni kufuata barabara mwongozo wa Qur'an na Sunnah ya Mtume (s.a.w.)

(4) Kazi ya kusimamisha Uislamu katika jamii ni jukumu zito, lakini
Allah (s.w.) anawaahidi waumini kuwa wakijizatiti kufanya kazi hii, watapata
mafanikio na maendeleo siku zinavyosonga mbele.

(5) Ili kufanikiwa kusimamisha Uislamu katika jamii, Waislamu
wanahimizwa kujipendekeza na kujikurubisha kwa Allah (s.w.) kwa kufanya
ibada za ziada, baada ya kutekeleza majukumu yao ya kijamii ya kila siku.
Hapana muda wa kupoteza kwa Muislamu. Wakati wa mapumziko
tunatakiwa tumdhukuru Allah (s.w.) kwa wingi.

Kwa jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1. Naapa kwa Mchana,

2. Na kwa usiku unapotanda.

3. Hakukuacha Mola wako wala
Hakukukasirikia (ewe Nabii
Muhammad).

4. Na bila shaka (kila) wakati ujao
(utakuwa) ni bora kwako kuliko
uliotangulia.

5. Na Mola wako atakupa mpaka
uridhike.

ayaTafsiri

Suratudh-Dhuhaa(93) Ina aya 11Makka



10

6. Je! Hakukuta yatima akakupa
makazi (mazuri ya kukaa)?

7. Na hakakukuta hujui kuongoza
njia, akakuongoza?

8. Na hakukuta fakiri,
akakutajirisha?

9. Basi usimuonee yatima.

10. Wala usimkaripie aombaye.

11. Na neema ya Mola wako
uisimulie.

Ujumbe wa Suratudh-Dhuhaa

Katika sura hii tunajifunza kuwa:
(1) Allah (s.w.) ana haki ya kuapia chochote katika viumbe vyake na

viapo hutumika ili kuweka msisitizo juu ya yale yanayoelezwa baada ya
viapo.

(2) Hakuna kipindi chochote katika harakati za kusimamisha Uislamu
ambacho Mtume (s.a.w.) hakupata  msaada wa Mwenyezi Mungu.  Hivyo
Waislamu waliopo katika harakati za kusimamisha Uislamu, wasikate
tamaa bali wawe na yakini kuwa Allah (s.w.) yupo pamoja nao.

(3) Waislamu wanahimizwa waangalie walikotoka na wawahurumie
walioko chini yao kihali na kiumri pia.

(4) Allah (s.w.) pekee ndiye anayedhibiti hali zote na ana uwezo
kubadili hali moja hadi nyingine wakati wowote apendao. Kwa mfano
alimkuta Muhammad (s.a.w) yatima akampa malezi mazuri, akamkuta
fakiri akamtajirisha na akamkuta hajui kuongoza akampa mwongozo.
Hivyo tunatakiwa tumtegemee Allah (s.w.) na tutake msaada kwake pekee.

(5) Waislamu tuna wajibu wa kumshukuru Allah (s.w.) kwa kila neema
tuipatayo na njia bora ya kushukuru neema ni kuitumia neema hiyo kwa
mujibu wa maagizo ya Allah (s.w.)

(6)Kilele cha kushukuru neema za Allah(SW) ni kumwabudu
inavyostahiki na kusimamisha Dini yake katika jamii kwa mali na nguvu
zetu alizoturuzuku.
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Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Naapa kwa usiku ufunikapo (kila
kitu).

2. Na kwa mchana uangazapo.

3. Na kwa Aliyeumba kiume na kike.

4. Kuwa amali zenu ni mbali mbali
(na jaza yenu itakuwa mbalimbali).

5. Yule anayetoa (zaka, sadaka, na
vinginevyo) na kumcha Allah.

6. Na kusadiki jambo jema (na
akalifuata).

7. Tutamsahilishia njia ya kuendea
Peponi.

8. Na afanyae ubakhili, asiwe na
haja ya viumbe wenzake.

9. Na akakadhibisha mambo
mema (asiyafanye).

10. Tutamsahilishia njia ya kwendea
Motoni.

11. Na mali yake hayatamfaa wakati
anadidimia (Motoni humo).

ayaTafsiri

Suratul-Layl(92) Ina aya 21Makka
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Ujumbe wa Suratul-Layl

Baada ya kupitia Sura hii kwa makini tunapata ujumbe ufuatao:
(1) Kila mtu atalipwa kutokana na amali yake aliyoitanguliza.
(2) Wenye kumcha Allah (s.w.) kwa kutekeleza maamrisho yake yote

kama vile kusimamisha Swala, kutoa Zakat, n.k. na kuwatendea wema
viumbe, Allah (s.w.) atawarahisishia njia ya kwenda peponi.

(3) Wenye kumkadhibisha Allah (s.w.) kwa kuvunja amri zake kama
vile kutosimamisha Swala, kutotoa Zakat n.k. na kutowajali na kuwadhulumu
wanaadamu wenzao, Allah (s.w.) atawarahisishia njia ya kwenda Motoni.

(4) Hapana yeyote atakayeweza kujikomboa au kukombolewa na

12. Ni juu yetu (kuwabainishia
viumbe) njia ya kheri na njia ya
shari.

13. Na ni Yetu sisi Akhera na Dunia.

14. Basi anakuhadharisheni na
moto uwakao (kwa nguvu).

15. Hatauingia ila muovu.

16. Anayekadhibisha na kuipa
mgongo (hii dini ya haki).

17.Na amchaye (Allah)
ataepushwa nao.

18. Ambaye hutoa mali yake kwa
ajili ya kujitakasa.

19. Na hali ya kuwa hakuna yeyote
aliyemfanyia Ihsani ili awe
amemlipa.

20. Isipokuwa (anafanya haya) kwa
kutaka radhi ya Mola mtukufu.

21. Basi atapata la kumridhisha.
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yeyote kutokana na adhabu ya Allah (s.w.). Hivyo Muislamu hana budi
kujiokoa na adhabu ya Allah (s.w.) kwa kujitahidi kufanya mema na kujitahidi
kujiepusha na maovu. Tunakumbushwa katika Qur'an:

"Enyi mlioamini! Toeni katika vile tulivyokupeni kabla
haijafika siku ambayo hapatakuwa kujikomboa wala urafiki
(wa kusaidiana) wala waombezi. Na waliokufuru ndio
waliojidhulumu (kweli kweli). (2:254).

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa Rehma,
Mwenye Kurehemu.

1. Naapa kwa jua na kwa muangaza
wake.

2. Na kwa mwezi unapoliandama.

3. Na mchana unapolidhihirisha.

4. Na kwa usiku unapolifunika.

5. Na kwa mbingu na kwa Aliyezijenga.

6. Na kwa ardhi na Aliyeitandaza.

7. Na kwa Nafsi na Aliyezitengeneza.

8. Kisha Akaifahamisha uovu wake na
wema wake.

Tafsiri aya

(5) Allah (s.w.) ndiye pekee anayestahiki kumuwekea mwanaadamu
mwongozo wa maisha kwa sababu ndiye Muumbaji pekee wa ulimwengu
na vyote vilivyomo na ndiye Muumba na mmiliki pekee wa akhera.

Suratush-Shams(91) Ina aya 15Makka
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9. Bila shaka amefaulu aliyetakasa
(nafsi yake).

10. Na bila shaka amejihasiri
aliyeiviza (nafsi yake).

11. Kina Thamudi walikadhibisha
kwa sababu ya upotofu wao.

12. Aliposimama muovu wao
mkubwa (ili kumchi
nja huyo ngamia wa miujiza).

13. Hapo Mtume wa Allah
aliwaambia, “(Huyu) ni ngamia wa
Allah (s.w.) (muacheni) na kinywaji
chake, (msimzuilie maji wala
msimuue).”

14. Lakini walimkadhibisha (huyo
Mtume, Nabii Saleh) na wakamuua
(huyo ngamia), kwa hiyo Mola wao,
aliwaangamiza kwa sababu ya
dhambi zao na Akawafuta kabisa.

15. Wala haogopi matokeo yake.

Ujumbe wa Suratush-Shams

Baada ya kuisoma sura hii na tafsiri yake kwa makini tunapata ujumbe
ufuatao:

(1) Allah (s.w.) ana haki ya kuapia chochote katika viumbe vyake.
Lakini sisi viumbe hatuna hiari kuapia chochote ila tuape kwa jina la Allah
tu kama inabidi.

(2) Viapo katika Qur'an vinasisitiza habari inayofuatia. Katika sura
hii Allah (s.w.) ameapia jua na mwangaza wake, mwezi, mchana na usiku,
mbingu na yule aliyezijenga ardhi na yule aliyeitandaza, nafsi na yule
aliyeitengeneza na kuiongoza, kuwa vitu hivi na Yeye mwenyewe shahidi
kuwa:

(a) Bila shaka amefaulu yule anayeitakasa nafsi yake kwa kufanya
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Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma Mwenye kurehemu.

1. Naapa kwa mji huu wa (Makka).

2. Nawe utashuka (utateremka)
katika Mji huu (ambao wamekutoa
na utahalalishiwa).

3. (Na naapa) kwa kila kilichozaa
na kile kilichozaliwa.

4. Kuwa tumemuumba
mwanadamu katika taabu.

5. Je! Anadhani ya kuwa hakuna
yeyote atakaye weza (kumtia
mkononi)?

6. Anasema, Nimeharibu mali
nyingi (kwa ajili ya kupinga Uislmu).

7. Je! anadhani yakuwa hakuna
yeyote amuonaye? (Allah
anamuona atamlipa).

8. Je, hakumpa macho mawili?

mema kwa kufuata maamrisho yote ya Allah(s.w) na kuacha makatazo
yake yote na kisha akaishi na watu kwa wema.

(b) Bila shaka amefeli yule aliyeihasirisha nafsi yake kwa kuamua
kumuasi Mola wake kwa kuvunja amri zake.

(3) Wale wote wanaomkadhibisha Allah (s.w.) na Mitume wake
watapata adhabu kali hapa hapa duniani na huko Akhera wanasubiriwa
na adhabu kali zaidi.

(4) Allah (s.w.) anapohukumia jambo hajishauri wala hashauriani na
yeyote bali hutekeleza hivyo hivyo. Yeye Allah (s.w.) hamchelei yeyote wala
chochote. Yeye ni muweza juu ya kila kitu.

ayaTafsiri

Suratul-Balad(90) Ina aya 20Makka

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa Rehma
Mwenye kurehemu.

1. Naapa kwa mji huu wa (Makka).

2. Nawe utashuka (utateremka)
katika Mji huu (ambao wamekutoa
na utahalalishiwa).

3. (Na naapa) kwa kila kilichozaa na
kile kilichozaliwa.

4.Kuwa Tumemuumba mwanadamu
katika taabu.

5. Je! Anadhani ya kuwa hakuna
yeyote atakaye weza (kumtia
mkononi)?

6. Anasema, Nimeharibu mali nyingi
(kwa ajili ya kupinga Uislmu).

7. Je! Anadhani yakuwa hakuna
yeyote amuonaye? (Allah anamuona
atamlipa).

8. Je! Hakumpa macho mawili?
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9. Na ulimi na midomo miwili?

10. Na tukambainishia zote njia
mbili (aliyemwema na mbaya)?

11. Je! Ameukata huo Mlima (njia
nzito ya kumfikisha Peponi).

12. Na nini kitakachokujulisha huo
mlima (njia ya kukufikisha peponi).

13. (Kuukata mlima huo) ni kumpa
mtumwa  uungwana.

14. Au kumlisha siku ya njaa.

15.Yatima aliye jamaa (na
asiyekuwa jamaa).

16. Au masikini aliye hohe hahe.

17. Kisha awe miongoni mwa
walioamini, na wakausiana kusubiri
na wakausiana kuhurumiana.

18. Hao ndio watu wa upande wa
kheri.

19. Lakini waliokanusha Aya Zetu,
hao ndio watu wa upande wa shari.

20. Moto uliofungiwa (kila upande)
utakuwa juu yao.

Ujumbe wa Suratul-Balad

Baada ya kuipitia sura hii kwa makini tunapata ujumbe ufuatao:
(1) Allah (s.w.) anatufahamisha kuwa mwanaadamu ameumbwa katika

taabu. Yaani hatapata chochote katika mahitaji yake mpaka akitafute kwa
taabu na mashaka. Hapati riziki mpaka aitafute, hapati elimu mpaka
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aitafute na hapati chochote mpaka akihangaikie kwa bidii na uvumilivu
mkubwa. Hii ndio hali halisi ya maumbile.

(2) Allah(s.w) amempa mwanaadamu akili na vipawa vya fahamu kisha
akampa mwongozo kupitia kwa Mitume wake na vitabu vyake, unao
bainisha njia ya kheri na njia ya shari.

(4) Mbele ya Allah (s.w.) ubora wa mtu haupimwi kwa kuwa na mali
nyingi na kuwa na vitu vingi vya kifahari. Bali wabora mbele ya Allah (s.w.)
ni wale waumini wanaotumia vile Allah (s.w.) alivyowaruzuku katika
kuwahurumia wanaadamu wenzao kama vile kuwakomboa watumwa.
Kisha wawe ni wenye subira na wawe wanawausia wengine kusubiri na
kuhurumiana. Wabora hawa ndio watu wa kheri na watastahiki kutoka kwa
Mola wao malipo mema hapa duniani na huko Akhera.

(5) Wenye kukanusha aya za Allah (s.w.) kwa kukataa kufuata
mwongozo wake na wakawa ni wenye kutakabari kwa mali walizonazo na
vinginevyo walivyoruzukiwa na Allah(s.w) wakawa hawana haja na viumbe
wenzao, watakuwa ni watu wa upande wa shari na watastahiki adhabu
kali ya moto wa Jahannamu.

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa Rehma,
Mwenye Kurehemu.

1. Naapa kwa Alfajir.

2. Na kwa masiku kumi.

3. Na kwa “Shufwa na Witiri”

4. Na kwa usiku unapopita.

5. (Naapa nasema) kuwa kuna katika
haya (kuonekana) kiapo kwa mwenye
akili (anaiogopa).

6. Je! Hukuona jinsi Mola wako
alivyowafanya Adi (Iram).

ayaTafsiri

Suratul-Fajir(89) Ina aya 30Makka
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7. (Adi) Iram (waliokuwa) wana
majumba marefu marefu.

8. Ambao hawakuumbwa mfano
wao katika miji (mingine).

9. Na Thamudi waliochonga
majabali (wakayafanya majumba)
katika uwanja (wao).

10. Na Firauni mwenye majumba
kama vigingi (Pyramids zilizoko
Misri mpaka leo).

11. Ambao walifanya maovu katika
miji.

12. Kisha walizidisha humo mambo
maovu

13. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga
mjeledi mmoja tu wa adhabu.

14. Hakika Mola wako yuko katika
malindizo!

15. Lakini mwanadamu, Mola wake
anapomfanyia mtihani Akamtukuza
na kumneemesha, basi husema,
“Mola wangu amenitukuza”, (wala
hajishughulishi kufanya mema ili
kutengeneza Akhera yake).

16. Na Anapomfanyia mtihani
Akampunguzia riziki yake, husema;
“Mola wangu amenidhalilisha.

17. Sivyo hivyo (mnavyodhania)
Bali nyinyi (matajiri) hamuwatazami
mayatima kwa jicho la huruma.

18.Wala hamjihimizi (wala
kuhimiza wengine) kulisha maskini.



19

19. Na mnakula urithi  ulaji wa pupa.

20. Na mnapenda mali pendo la
kupita kiasi.

21. Sivyo hivyo (Kumbukeni)
itakapovunjwa ardhi vipande
vipande.

22. Na kufika (amri ya) Mola wako
na Malaika safusafu.

23. Basi siku hiyo italetwa
Jahanamu. Siku hiyo Mwanadamu
atakumbuka, lakini kukumbuka huko
kutamfaa nini?

24. Atasema, “Laiti ningelitanguliza
(wema) kwa ajili ya Uhai wangu (huu
wa leo).

25. Basi siku hiyo hata adhibu yeyote
namna ya kuadhibu kwake (Allah).

26. Na wala hatafunga yeyote jinsi
ya kufunga kwake (Allah).

27. Ewe nafsi yenye kutua!

28. Rudi kwa Mola wako, hali yakuwa
utaridhika (kwa utakayoyapata), na
Allah aridhike na wewe.

29. Basi ingia katika kundi la waja
wangu (wema).

30. Uingie katika Pepo Yangu.
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Ujumbe wa Suratul-Fajr

Suratul-Fajr inatupa mafundisho yafuatayo:
(1) Pamoja na alama nyingi zinazothibitisha kuwepo Allah (s.w.),

historia ya mwanaadamu ni dalili nyingine inayothibitisha ukweli huu.
Mataifa ya Adi, Thamudi na ufalme wa Firauni yalikuwa na teknolojia ya
hali ya juu katika ujenzi na mambo mengineyo. Wakuu wake walitakabari
na kujifanya miungu badala ya Allah (s.w.). Lakini pamoja na uwezo wao
huo, Allah (s.w.) alipoamua kuwatia mkononi, hawakufurukuta hata
chembe. Wakawa ni wenye kufutika katika ardhi kama kwamba
hawajakuwepo.

(2) Tutumie uwezo wa vipawa tulivyonavyo katika kumcha Allah (s.w.)
kwa kufuata maamrisho yake na kuacha makatazo yake na katika
kusimamisha dini yake. Tukifanya hivyo tutakuwa ni wenye shukrani na
tutastahiki kupata radhi za Allah (s.w.).

(3) Mwanaadamu  anaponeemeshwa na kutukuzwa na Mola wake,
yuko katika mtihani, kwamba je, atamshukuru Mola wake kwa kutumia
neema hiyo kwa ajili ya kumridhisha Allah (s.w.) kwa kuwapa masikini,
yatima na kadhalika, au atatakabari kwa neema hiyo na kuitumia
apendavyo na kuwa sababu ya kumzamisha katika maasi.

(4) Pia mwanaadamu anapopunguziwa rizki na Mola wake yuko
mtihanini, kwamba, je atakata tamaa na Rehma za Allah (s.w.) na kuona
kuwa kwakuwa Allah (s.w.) amempunguzia rizki hana haja ya kumuabudu
inavyostahiki na akaishia kwenye kumuasi na kumshirikisha na miungu
mingine. Hivyo inatakiwa muumini aridhike na kila hali inayomkuta. Akipata
ashukuru aseme "Al-Hamdulillahi" na akikosa ashukuru vile vile aseme
"Al-Hamdulillah Alaakulli haali"

(5) Tujitahidi kutumia kila fursa tuliyonayo katika kumcha Allah (s.w.)
katika maisha yetu yote ya hapa ulimwenguni ili tusije jutia fursa hizo, na
tustahiki kuwa miongoni mwa wale watakaokaribishwa peponi na kuwa
katika radhi za Allah (s.w.).

(6) Hatuna budi kuigopa adhabu ya Allah (s.w.) kwa kujitahidi kufanya
mema na kujiepusha na maovu. Adhabu yake ni kali sana na hapana mfano
wake. Pamoja na kujitahidi kujiepusha na adhabu ya Allah (s.w.),vile vile
waja wa Allah(s.w) wanatakiwa waombe mara kwa mara kwa kusema:

"...Mola wetu! Tuondolee adhabu ya Jahannamu, bila shaka adhabu
yake ni yenye kuendelea. Hakika hiyo (Jahannamu) ni kituo kibaya
na mahali (pabaya kabisa) pa kukaa". (25:65-66)
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Kwa Jina la Allah (s.w.) Mwingi wa
Rehma Mwenye kurehemu.

1. Je! Imekuwasilia habari ya msiba
utakaowafudikiza (viumbe).

2. Nyuso siku hiyo ni zenye
kudhalilika.

3. Ni zenye kufanya kazi ngumu
kabisa (huko motoni) zichoke
(kuchoka kusikokuwa na mfano).

4.Waingie katika Moto uwakao kweli
kweli.

5.  Watanyweshwa (humo) katika
chemchem zichemkazo barabara.

6. Hawatakuwa na chakula
isipokuwa cha miiba.

7. Hakinenepeshi wala hakiondoi
njaa.

8. Nyuso (nyingine) siku hiyo ni
zenye kumemetuka.

9. Zitakuwa radhi kwa ajili ya amali
zao.

10. Zitakuwamo katika Pepo
iliyotukufu.

11. Hazitasikia humo yasiyo na
maana.

ayaTafsiri

Suratul-Ghaashiyah(88) Ina aya 26Makka
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12. Humo muna chemchem
zinazotiririka (kwa vizuri).

13. Humo mna viti vya fahari
vilivyoinuka juu.

14. Na glasi zilizowekwa (vizuri).

15. Na matakia yaliyopangwa
safusafu.

16. Na mazulia yaliyotandikwa
vizuri vizuri.

17. Je! hawatazami ngamia jinsi
alivyoumbwa?

18. Na mbingu jinsi zilivyoinuliwa?

19. Na milima jinsi ilivyothibitishwa?

20. Na ardhi jinsi ilivyotandazwa

21. Basi kumbusha, hakika wewe
ni mkumbushaji (tu).

22. Wewe si mwenye kuwateza
nguvu.

23. Lakini anayerudi nyuma na
kukufuru.

24. Allah (s.w.) atamuadhibu
adhabu iliyo kubwa.

25. Hakika marejeo yao ni Kwetu.

26. Kisha, bila shaka, hisabu yao
ni juu Yetu.



23

Ujumbe wa Suratul-Ghaashiyah
Baada ya kuipitia kwa makini Suratul-Ghaashiyah tunajifunza

yafuatayo:

(1) Motoni ni mahali pabaya kabisa pa kurejea mtu. Hivyo kila muumini
wa kweli hana budi kujitahidi kujiepusha mbali na matendo yote
yatakayompelekea kuingia motoni na aombe tena mara kwa mara aseme:

"Mola wetu! Tupe mema duniani na (tupe) mema Akhera na
utulinde na adhabu ya moto". (2:201)

(2) Peponi ni mahali pazuri mno pa mtu kuwa ndio makazi yake ya
milele. Hivyo kila muumini wa kweli hana budi kujitahidi kujiepusha na
maovu na kujitahidi kutenda mema yatakayompelekea kupata radhi za
Allah (s.w.) na kustahiki malipo ya Peponi.

(3) Kuna alama mbalimbali katika ardhi zinazothibitisha kuwepo kwa
Allah (s.w.) miongoni mwa alama zilizotajwa ni ngamia, mbingu, milima
na ardhi. Ukitafakari kitaalamu maumbile haya utaona kwa yakini kuwa
Allah (s.w.) yupo na ni Muweza juu  ya   kila kitu.

(4) Wajibu wa Mitume na waumini ni kuwakumbusha watu juu ya
kumcha Allah (s.w.). Faida ya kukumbushana ni kuwa wale walioghafilika,
hutanabahi na kurejea katika ucha Mungu.

(5) Wale wanaoendelea kumuasi Allah (s.w.) hata baada ya
kukumbushwa, watakuwa hawamkomoi yeyote,bali wanajidhulumu
wenyewe nafsi zao na marejeo yao ni motoni kwenye adhabu kali.

Suratul-A'alaa(87) Ina aya 19Makka

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Litukuze jina la Mola wako aliye
mtukufu.

2. Aliyeumba (kila kitu)
akakitengeneza.

3.Na akakikadiria (kila kimoja
jambo lake) na akakiongoza
(kufanya jambo hilo).

AyaTafsiri
Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Litukuze Jina la Mola wako
aliye Mtukufu.
2. Aliyeumba (kila kitu)
akakitengeneza.
3.Na akakikadiria (kila kimoja
jambo lake) na Akakiongoza
(kufanya jambo hilo).
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4. Na Aliyeotesha ndisha (malisho).

5. Kisha Akaifanya mikavu yenye
kupiga  weusi.
6. Tutakusomesha (tutakusomea)
wala hutasahau.

7.Ila akipenda Mwenyezi Mungu.
Yeye anajua yaliyo dhahiri na yaliyo
fichika
8. Nasi tutakurahisishia, kutangaza
dini iliyo nyepesi

9. Basi waidhisha ikiwa waadhi
utafaa

10. Bila shaka atakumbuka mwenye
kumuogopa (Allah (s.w.)).

11. Na mwingi wa mateso atajitenga
mbali nayo hayo (mawaidha).

12. Ambaye atauingia Moto
mkubwa.

13. Kisha humo hatakufa wala
hatakuwa hai.

14. Hakika amekwishafaulu
aliyejitakasa na mabaya.

15. Akakumbuka Jina la Mola wake
na akaswali.

16. Lakini nyinyi mnapenda zaidi
maisha ya dunia.

17. Hali ya kuwa akhera ni bora (zaidi
kabisa) na yenye kudumu.
18. Hakika haya (mnayoambiwa
humu katika Qur’an) yamo katika
Vitabu vilivyotangulia.

19. Vitabu vya Ibrahim na Musa .
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.Ujumbe wa Suratul-A'Alaa
Suratul-A'Alaa inatupa mafunzo yafuatayo:
(1) Allah (s.w.) pekee ndiye anayestahiki kutukuzwa na kusifiwa. Yeye

ndiye aliyeumba kila kitu kwa lengo na akakikadiria kila kitu jambo lake
na ndiye anayekiongoza kila kitu kifikie lengo lake.

(2) Kila kilichoumbwa kitakufa. Hivyo kila muumini anatakiwa ajiandae
kufa kwa kuzidisha kufanya mema na kujiepusha na maovu.

(3) Qur'an imehifadhiwa na Allah (s.w.) tangu ilivyoanza kushuka kwa
Mtume (s.a.w.) mpaka hivi leo. Ahadi nyingine ya kuihifadhi Qur'an tunaipata
katika aya ifuatayo:

"Hakika Sisi ndio tulioteremsha mawaidha haya (hii Qur'an) na
katika Sisi ndio tutakaoyashinda". (15:9).

Hivyo Waislamu hawana budi kuisoma Qur'an na kuifuata vilivyo.
(4) Uislamu ni dini nyepesi kuifahamu na kuifuata. Uislamu ni dini ya

maumbile inayosimamia maadili mema.

(5) Kuonya na kuwakumbusha watu juu ya kumcha Allah (s.w.) ni jambo
la wajibu kwa kila Muislamu. Maonyo na makumbusho huwatanabahisha
watu wanaomuogopa Allah (s.w.) wakarejea kwenye njia ya sawasawa
baada ya kupotoka.

(6) Kila anayepuuza ukumbusho na akaendelea kufanya uovu atapata
adhabu iumizayo.

(7) Maisha ya hapa duniani ni ya muda mfupi yenye starehe
zinazopotosha na kuhadaa watu mpaka wanafikia kumsahau Muumba
wao na marejeo yao ya akhera.

(8) Maisha ya Akhera ukiyalinganisha na maisha ya dunia ni bora
zaidi kwa mara nyingi na ni ya kudumu milele. Kila mtu mwenye akili
hatakubali kuipoteza akhera kwa thamani ndogo sana ya dunia.

(9) Dini ya Allah (s.w.) ni moja tu nayo ni Uislamu kama tunavyojifunza
katika aya zifuatazo:

"Bila shaka dini (ya haki) mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu...".
3:19)
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"Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa
kwake. Naye Akhera atakuwa katika wenye khasara (kubwa
kabisa).(3:85).

Mitume wote walikuwa Waislamu na wameletwa kuufundisha
kinadharia na kimatendo.

ZOEZI – 1

1. Zoezi la kuhifadhi:
(a)Kila siku wanafunzi wafanyishwe mazoezi ya kuwapima kiasi
alichohifadhi katika sura zilizochaguliwa kwa darasa la tano na
kudurusu sura walizotangulia kuhifadhi.

(b)Kila siku pia wanafunzi wafanyishwe mazoezi ya kupima
kiwango cheo cha kuhifadhi tafsiri ya sura zilizochaguliwa kwa
darasa la tano katika muhutasari.

2.Wanafunzi wafanyishwe mazoezi ya kudonoa ujumbe kutokana na suratul-
   Bayyina hadi Suratul-A’alaa katika juzuu Amma.
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Sura ya Pili

Tawhiid

KUMUAMINI ALLAH (S.W.)
Kuamini kuwepo kwa Allah(s.w) kunathibitishwa na dalili mbalimbali

za maumbile yaliyomo mbinguni na ardhini.

Kuwepo kwa jua na kuchomozea Mashariki kila siku na kuchwea
Magharibi, kutokea kwa usiku na mchana, kuogelea kwa jua, mwezi na
nyota katika anga pasina kuanguka ni dalili za kuwepo kwa Allah (s.w.).
Kuwepo kwa milima na mabonde, mito, bahari na maziwa, mimea na
wanyama walioenea bara na baharini ni kielelezo kingine cha kudhihirisha
kuwepo Allah (s.w.).

Mwanaadamu mwenyewe ni kielelezo tosha cha kuwepo Allah (s.w.)
na sifa zake tukufu. Chanzo cha mwanaadamu, kukua kwake, umbile lake
na sura yake, mgawanyiko wa watu katika  makabila na mataifa
mbalimbali, usingizi na kifo, ni dalili zilizo wazi zinazoonyesha kuwepo
Allah(s.w).

Allah (s.w.) ndiye Muumba wa mbingu na ardhi na viumbe vyote
vilivyomo ndani ya mbingu na ardhi. Allah (s.w.) ndiye pekee mwenye sifa
za Uungu zilizokamilika. Katika kitabu hiki tutaangalia dalili nyingine
inayothibitisha kuwepo Allah (s.w.) nayo ni  Historia ya Mwanadamu.

Dalili za kuwepo Allah (s.w.) kutokana na Historia ya
Mwanaadamu

Historia ya mwanaadamu imejawa na matukio yanayodhihirisha
kuwepo kwa Allah (s.w.). Katika kitabu hiki tutarejea kisa cha As-Habil-
Fyl (watu wa tembo) kinachotajwa katika Suratul-Fyl.

Katika mwaka wa 570 A.D. lilitokea tukio la ajabu huko Makka. Katika
kipindi hicho Abdul Muttalib,babu yake Mtume Muhammad (s.a.w.), alikuwa
ndiye kiongozi wa Makka ilipo Ka'aba. Wakati huo Yemeni ilikuwa chini
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ya utawala wa Kikristo wa Uhabeshi na gavana wake aliitwa Abraha
Ashram. Abraha aliona wivu kuwaona Waarabu wa Yemen wakienda
Makka kuhiji kwenye Ka'aba. Kwa hiyo alijenga Kanisa kubwa na zuri
akitarajia kuwa Waarabu watavutiwa kwenda kuhiji kwenye Kanisa hilo
badala ya Ka'aba Makka. Waarabu walikataa kufanya hivyo. Waliendelea
kwenda kuhiji kwenye Ka'aba.

Abraha alikasirika na kuandaa jeshi kubwa kwenda kuvunja Ka'aba
ili Waarabu waende kuhiji Yemen. Katika jeshi lake palikuwa na tembo.
Maquraish (watu wa Makka) chini ya uongozi wa Abdul-Muttalib hawakuwa
na nguvu ya kupigana na jeshi la Abraha. Abdulmutalib aliwaamuru watu
wake wahamie vilimani wampishe Abraha na jeshi lake watekeleze azma
yao ya kuvunja Ka'aba. Abdul - Muttalib akamuambia Abraha kuwa wao
hawana nguvu ya kupigana naye; wanamwachia Allah (s.w.) ailinde
mwenyewe Ka'aba yake.

Abraha hakuweza kuvunja Ka'aba. Tembo walikataa kuisogelea na
jeshi lake lilishambuliwa na ndege wadogo wadogo waliobeba vijiwe vya
udongo wa kuokwa. Ndege hawa waliwashambulia askari wa jeshi la
Abraha kwa vijiwe vile. Askari wengi walikufa pale pale na wengine walifia
njiani.

Al-Ka'aba ilinusurika. Allah (s.w.)  aliinusuru. Mwaka lilimotokea tukio
hili la kihistoria ulijulikana kama mwaka wa tembo. Miezi michache baada
ya tukio hili, Mtume (Muhammad (s.a.w.) alizaliwa. Hivyo mwaka aliozaliwa
Mtume uliitwa "mwaka wa tembo". Tukio hili linaelezwa katika Suratul-Fyl
kama ifuatavyo.

"Je! Huoni jinsi Mola wako alivyowafanya watu wenye
ndovu? Je! Hakujaalia vitimbi vyao kuharibika. Na
akawapelekea ndege makundi kwa makundi wakawapiga
kwa mawe ya udongo wa kuokwa. Akawafanya kama majani
yaliyotafunwa". (105:1-5).
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Katika kisa hiki tunajifunza kuwa Allah (s.w.)  yupo naye ndiye
aliyeinusuru Ka'aba yake. Abraha alikuwa na uwezo wa kuivunja vunja
Ka'aba mara moja. Abdul-Muttalib na watu wake walimwachia nafasi wazi.
Lakini Allah(s.w) aliwachakaza kwa mashambulizi ya angani. Tukio hili ni
ushahidi wa kihistoria kuwa Allah (s.w.) yupo na ana majeshi ya kila aina.

Na majeshi ya mbinguni na ya ardhini ni ya Mwenyezi Mungu; na
Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye hikima(48:7)

KUAMINI MALAIKA WA ALLAH (S.W.)
Malaika ni nani?
Malaika ni katika waja au viumbe wa Allah(SW) walioumbwa

kutokana na nuru. Tunafahamishwa katika hadithi ifuatayo kuwa:

Aysha (r.a.) amesimulia kuwa Mtume (s.a.w.) amesema: Malaika
wameumbwa na nuru na majini wameumbwa kutokana na
ndimi za moto na Adamu ameumbwa kwa udongo kama
ilivyoelezwa kwenu (katika Qur'an). (Muslim)

Na katika Qur,an tukufu, Allah(SW) anatubainishia kuwa, katika
maumbile yao halisi, malaika ni viumbe wenye mbawa.

"Sifa zote njema ni za Allah, Muumba wa mbingu na ardhi.
Aliyewafanya Malaika kuwa wajumbe wenye mbawa mbili-mbili,
na tatu tatu, na nne nne. Huzidisha katika kuumba apendavyo.
Bila shaka Allah ni Mwenye uweza juu ya kila kitu". (35:1)

Je, Malaika wanaishi wapi?
Katika Qur,an tunafahamishwa kuwa Malaika wanayo makazi maalumu

lakini si hapa duniani. Allah(s.w) anawanukuu malaika  wakisema:
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Hakuna yoyote miongoni mwetu ila anapo mahali pake mahususi.
Na kwa yakini katika sisi wapo wajipangao safu. Na wako katika
sisi wamtukuzao(Mwenyezi Mungu)(37:164-166)

 Kutokana na kazi zao, Malaika wengi tunaishi nao humu humu duniani
na wako nasi muda wote.Kila mtu ana Malaika wawili wenye kuandika
amali zake.

Hakika juu yenu kuna wenye kuwatunza, Malaika watukufu wenye
kuandika. Wanayajua yote mnayoyatenda(82:10-12)

Aidha, tunafahamishwa katika Qur,an kuwa kila mmoja wetu ana kundi
la malaika mbele na nyuma yake.

Ana {kila mtu} kundi {la malaika} mbele yake na nyuma yake.
Wanamlinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. .(13:11)

Kwanini hatuwaoni Malaika?
Pengine mtu aweza akauliza kuwa kama tumezungukwa na Malaika

mbele na nyuma, kulia na kushoto, kwanini basi hatuwaoni? Jibu ni
kwamba, mwanadamu yupo kwenye mtihani. Mtihani wenyewe ni kufanya
mema kwa kutaraji malipo ya Allah(s.w) na kuacha maovu kwa kuogopa
adhabu zake.

Ametukuka yule ambaye mkononi Mwake umo ufalme(wote); naye
ni Mwenye uweza juu ya kila kitu. Ambaye ameumba mauti na
uhai ili kukujaribuni; ni nani miongoni mwenu mwenye vitendo
vizuri zaidi. Naye ni Mwenye nguvu na Mwenye msamaha(67:1-2)
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Malaika ndio wasimamizi wa mtihani huu, na wamefanywa
wasionekane machoni petu ili kila mtu atumie uhuru wake wa ama
kumuogopa Allah(s.w) kwa kutenda mema au kumkufuru Allah(s.w) kwa
kumuasi. Lau Malaika wangelionekana, watu wengi wangelitenda mema
kinafiki (ria) badala ya kufanya kwa ikhilaswi.

Mfano wake, ingekuwa kama vile watu wenye dhamira za kufanya
uhalifu wanavyojidai watu wema pale wanapokuwepo askari waliovalia
rasmi. Utendaji kazi wa malaika ni kama mashushushu au askari kanzu.
Mtu muovu anapanga na kutenda maovu akidhani yupo peke yake, kumbe
malaika wapo wanaandika. Na ndiyo maana muovu atakapoona kila
jambo lake limerikodiwa, atashangaa siku ya Kiama kuwa alijulikanaje?

Na madaftari yatawekwa (mbele yao). Utawaona wabaya
wanayaogopa kwasababu ya yale yaliyomo; na watasema: "Ole
wetu! Namna gani madaftari  haya! Haliachi dogo wala kubwa ila
yamelidhibiti. Na watakuta yote yale waliyoyafanya yamehudhuria
hapo; na Mola wako hamdhulumu yeyote (18:49)

Siku mtu atakapowaona Malaika
Kuna siku na muda maalumu ambapo kila mtu binafsi ataanza

kuwaona malaika katika umbile lao halisi.

(a) Siku ya kukata roho
Hii ni siku na saa ambayo dakika chache baada ya hapo mtu hukata

roho na kuiaga dunia. Kwa watu wema, watakuja Malaika wa kuwaliwaza:

......Hao huwateremkia Malaika “Msigope wala msihuzunike, na
furahini kwa pepo mliyokuwa mkiahidiwa.”{41:30-32}
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Watu wanaotenda maovu watapata mshituko mkubwa na kujawa na
huzuni kubwa mno pale watakapowaona Malaika. Watasikitika sana kwa
jinsi walivyokuwa wakijidanganya nafsi zao, wakatenda maovu kwa
kudhania kuwa hakuna Malaika wanaorekodi matendo yao waliyokuwa
wakiyafanya hadharani na mafichoni. Watafadhaika na kusema:

....Mola wangu! Nirudishe(duniani). Ili nifanye mema sasa badala
ya yale niliyoyaacha. Malaika watamwambia: "Hakika hili ni neno
tu analosema yeye(mtu muovu)....(23:99-100)

(b) Siku ya Kiyama
Kuanzia pale mtu anapowaona malaika hakutakuwa tena na kizuizi

cha kutowaona kama ilivyokuwa hapa duniani. Kuonekana Malaika siku
ya kiama itakuwa ni ishara mbaya kwa watu waovu kuwa umeshafika
wakati wa wao kuhukumiwa na Allah(s.w) na kuanza kutumikia adhabu za
kudumu katika Moto wa Jahannam. Qur,an inatufahamisha kuwa:

Siku watakayowaona Malaika haitakuwa furaha siku hiyo kwa
wenye makosa; na watasema: "(Mungu) atuepushie mbali adhabu
hii iliyotukabili(lakini haitawafaa kitu dua hiyo)(25:22)

(c) Motoni na Peponi
Malaika watahudhuria katika uwanja wa hukumu siku ya Kiyama. Kila

mtu atawaona wamejipanga safu wakisubiri amri ya Mwenyezi Mungu.

Siku ambayo zitasimama Roho na Malaika safu safu; hatasema
siku hiyo ila yule ambaye(Allah) Mwingi wa rehema amempa  idhini,
na atasema yaliyo sawa(78:38)
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12. Humo muna chemchem
zinazotiririka (kwa vizuri).

13. Humo mna viti vya fahari
vilivyoinuka juu.

14. Na glasi zilizowekwa (vizuri).

15. Na matakia yaliyopangwa
safusafu.

16. Na mazulia yaliyotandikwa
vizuri vizuri.

17. Je! hawatazami ngamia jinsi
alivyoumbwa?

18. Na mbingu jinsi zilivyoinuliwa?

19. Na milima jinsi ilivyothibitishwa?

20. Na ardhi jinsi ilivyotandazwa

21. Basi kumbusha, hakika wewe
ni mkumbushaji (tu).

22. Wewe si mwenye kuwateza
nguvu.

23. Lakini anayerudi nyuma na
kukufuru.

24. Allah (s.w.) atamuadhibu
adhabu iliyo kubwa.

25. Hakika marejeo yao ni Kwetu.

26. Kisha, bila shaka, hisabu yao
ni juu Yetu.
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Ujumbe wa Suratul-Ghaashiyah
Baada ya kuipitia kwa makini Suratul-Ghaashiyah tunajifunza

yafuatayo:

(1) Motoni ni mahali pabaya kabisa pa kurejea mtu. Hivyo kila muumini
wa kweli hana budi kujitahidi kujiepusha mbali na matendo yote
yatakayompelekea kuingia motoni na aombe tena mara kwa mara aseme:

"Mola wetu! Tupe mema duniani na (tupe) mema Akhera na
utulinde na adhabu ya moto". (2:201)

(2) Peponi ni mahali pazuri mno pa mtu kuwa ndio makazi yake ya
milele. Hivyo kila muumini wa kweli hana budi kujitahidi kujiepusha na
maovu na kujitahidi kutenda mema yatakayompelekea kupata radhi za
Allah (s.w.) na kustahiki malipo ya Peponi.

(3) Kuna alama mbalimbali katika ardhi zinazothibitisha kuwepo kwa
Allah (s.w.) miongoni mwa alama zilizotajwa ni ngamia, mbingu, milima
na ardhi. Ukitafakari kitaalamu maumbile haya utaona kwa yakini kuwa
Allah (s.w.) yupo na ni Muweza juu  ya   kila kitu.

(4) Wajibu wa Mitume na waumini ni kuwakumbusha watu juu ya
kumcha Allah (s.w.). Faida ya kukumbushana ni kuwa wale walioghafilika,
hutanabahi na kurejea katika ucha Mungu.

(5) Wale wanaoendelea kumuasi Allah (s.w.) hata baada ya
kukumbushwa, watakuwa hawamkomoi yeyote,bali wanajidhulumu
wenyewe nafsi zao na marejeo yao ni motoni kwenye adhabu kali.

Suratul-A'alaa(87) Ina aya 19Makka

Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Litukuze jina la Mola wako aliye
mtukufu.

2. Aliyeumba (kila kitu)
akakitengeneza.

3.Na akakikadiria (kila kimoja
jambo lake) na akakiongoza
(kufanya jambo hilo).

AyaTafsiri
Kwa Jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Litukuze Jina la Mola wako
aliye Mtukufu.
2. Aliyeumba (kila kitu)
akakitengeneza.
3.Na akakikadiria (kila kimoja
jambo lake) na Akakiongoza
(kufanya jambo hilo).



24

4. Na Aliyeotesha ndisha (malisho).

5. Kisha Akaifanya mikavu yenye
kupiga  weusi.
6. Tutakusomesha (tutakusomea)
wala hutasahau.

7.Ila akipenda Mwenyezi Mungu.
Yeye anajua yaliyo dhahiri na yaliyo
fichika
8. Nasi tutakurahisishia, kutangaza
dini iliyo nyepesi

9. Basi waidhisha ikiwa waadhi
utafaa

10. Bila shaka atakumbuka mwenye
kumuogopa (Allah (s.w.)).

11. Na mwingi wa mateso atajitenga
mbali nayo hayo (mawaidha).

12. Ambaye atauingia Moto
mkubwa.

13. Kisha humo hatakufa wala
hatakuwa hai.

14. Hakika amekwishafaulu
aliyejitakasa na mabaya.

15. Akakumbuka Jina la Mola wake
na akaswali.

16. Lakini nyinyi mnapenda zaidi
maisha ya dunia.

17. Hali ya kuwa akhera ni bora (zaidi
kabisa) na yenye kudumu.
18. Hakika haya (mnayoambiwa
humu katika Qur’an) yamo katika
Vitabu vilivyotangulia.

19. Vitabu vya Ibrahim na Musa .
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.Ujumbe wa Suratul-A'Alaa
Suratul-A'Alaa inatupa mafunzo yafuatayo:
(1) Allah (s.w.) pekee ndiye anayestahiki kutukuzwa na kusifiwa. Yeye

ndiye aliyeumba kila kitu kwa lengo na akakikadiria kila kitu jambo lake
na ndiye anayekiongoza kila kitu kifikie lengo lake.

(2) Kila kilichoumbwa kitakufa. Hivyo kila muumini anatakiwa ajiandae
kufa kwa kuzidisha kufanya mema na kujiepusha na maovu.

(3) Qur'an imehifadhiwa na Allah (s.w.) tangu ilivyoanza kushuka kwa
Mtume (s.a.w.) mpaka hivi leo. Ahadi nyingine ya kuihifadhi Qur'an tunaipata
katika aya ifuatayo:

"Hakika Sisi ndio tulioteremsha mawaidha haya (hii Qur'an) na
katika Sisi ndio tutakaoyashinda". (15:9).

Hivyo Waislamu hawana budi kuisoma Qur'an na kuifuata vilivyo.
(4) Uislamu ni dini nyepesi kuifahamu na kuifuata. Uislamu ni dini ya

maumbile inayosimamia maadili mema.

(5) Kuonya na kuwakumbusha watu juu ya kumcha Allah (s.w.) ni jambo
la wajibu kwa kila Muislamu. Maonyo na makumbusho huwatanabahisha
watu wanaomuogopa Allah (s.w.) wakarejea kwenye njia ya sawasawa
baada ya kupotoka.

(6) Kila anayepuuza ukumbusho na akaendelea kufanya uovu atapata
adhabu iumizayo.

(7) Maisha ya hapa duniani ni ya muda mfupi yenye starehe
zinazopotosha na kuhadaa watu mpaka wanafikia kumsahau Muumba
wao na marejeo yao ya akhera.

(8) Maisha ya Akhera ukiyalinganisha na maisha ya dunia ni bora
zaidi kwa mara nyingi na ni ya kudumu milele. Kila mtu mwenye akili
hatakubali kuipoteza akhera kwa thamani ndogo sana ya dunia.

(9) Dini ya Allah (s.w.) ni moja tu nayo ni Uislamu kama tunavyojifunza
katika aya zifuatazo:

"Bila shaka dini (ya haki) mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu...".
3:19)
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"Na anayetaka dini isiyokuwa ya Kiislamu basi haitakubaliwa
kwake. Naye Akhera atakuwa katika wenye khasara (kubwa
kabisa).(3:85).

Mitume wote walikuwa Waislamu na wameletwa kuufundisha
kinadharia na kimatendo.

ZOEZI – 1

1. Zoezi la kuhifadhi:
(a)Kila siku wanafunzi wafanyishwe mazoezi ya kuwapima kiasi
alichohifadhi katika sura zilizochaguliwa kwa darasa la tano na
kudurusu sura walizotangulia kuhifadhi.

(b)Kila siku pia wanafunzi wafanyishwe mazoezi ya kupima
kiwango cheo cha kuhifadhi tafsiri ya sura zilizochaguliwa kwa
darasa la tano katika muhutasari.

2.Wanafunzi wafanyishwe mazoezi ya kudonoa ujumbe kutokana na suratul-
   Bayyina hadi Suratul-A’alaa katika juzuu Amma.
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Sura ya Pili

Tawhiid

KUMUAMINI ALLAH (S.W.)
Kuamini kuwepo kwa Allah(s.w) kunathibitishwa na dalili mbalimbali

za maumbile yaliyomo mbinguni na ardhini.

Kuwepo kwa jua na kuchomozea Mashariki kila siku na kuchwea
Magharibi, kutokea kwa usiku na mchana, kuogelea kwa jua, mwezi na
nyota katika anga pasina kuanguka ni dalili za kuwepo kwa Allah (s.w.).
Kuwepo kwa milima na mabonde, mito, bahari na maziwa, mimea na
wanyama walioenea bara na baharini ni kielelezo kingine cha kudhihirisha
kuwepo Allah (s.w.).

Mwanaadamu mwenyewe ni kielelezo tosha cha kuwepo Allah (s.w.)
na sifa zake tukufu. Chanzo cha mwanaadamu, kukua kwake, umbile lake
na sura yake, mgawanyiko wa watu katika  makabila na mataifa
mbalimbali, usingizi na kifo, ni dalili zilizo wazi zinazoonyesha kuwepo
Allah(s.w).

Allah (s.w.) ndiye Muumba wa mbingu na ardhi na viumbe vyote
vilivyomo ndani ya mbingu na ardhi. Allah (s.w.) ndiye pekee mwenye sifa
za Uungu zilizokamilika. Katika kitabu hiki tutaangalia dalili nyingine
inayothibitisha kuwepo Allah (s.w.) nayo ni  Historia ya Mwanadamu.

Dalili za kuwepo Allah (s.w.) kutokana na Historia ya
Mwanaadamu

Historia ya mwanaadamu imejawa na matukio yanayodhihirisha
kuwepo kwa Allah (s.w.). Katika kitabu hiki tutarejea kisa cha As-Habil-
Fyl (watu wa tembo) kinachotajwa katika Suratul-Fyl.

Katika mwaka wa 570 A.D. lilitokea tukio la ajabu huko Makka. Katika
kipindi hicho Abdul Muttalib,babu yake Mtume Muhammad (s.a.w.), alikuwa
ndiye kiongozi wa Makka ilipo Ka'aba. Wakati huo Yemeni ilikuwa chini
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ya utawala wa Kikristo wa Uhabeshi na gavana wake aliitwa Abraha
Ashram. Abraha aliona wivu kuwaona Waarabu wa Yemen wakienda
Makka kuhiji kwenye Ka'aba. Kwa hiyo alijenga Kanisa kubwa na zuri
akitarajia kuwa Waarabu watavutiwa kwenda kuhiji kwenye Kanisa hilo
badala ya Ka'aba Makka. Waarabu walikataa kufanya hivyo. Waliendelea
kwenda kuhiji kwenye Ka'aba.

Abraha alikasirika na kuandaa jeshi kubwa kwenda kuvunja Ka'aba
ili Waarabu waende kuhiji Yemen. Katika jeshi lake palikuwa na tembo.
Maquraish (watu wa Makka) chini ya uongozi wa Abdul-Muttalib hawakuwa
na nguvu ya kupigana na jeshi la Abraha. Abdulmutalib aliwaamuru watu
wake wahamie vilimani wampishe Abraha na jeshi lake watekeleze azma
yao ya kuvunja Ka'aba. Abdul - Muttalib akamuambia Abraha kuwa wao
hawana nguvu ya kupigana naye; wanamwachia Allah (s.w.) ailinde
mwenyewe Ka'aba yake.

Abraha hakuweza kuvunja Ka'aba. Tembo walikataa kuisogelea na
jeshi lake lilishambuliwa na ndege wadogo wadogo waliobeba vijiwe vya
udongo wa kuokwa. Ndege hawa waliwashambulia askari wa jeshi la
Abraha kwa vijiwe vile. Askari wengi walikufa pale pale na wengine walifia
njiani.

Al-Ka'aba ilinusurika. Allah (s.w.)  aliinusuru. Mwaka lilimotokea tukio
hili la kihistoria ulijulikana kama mwaka wa tembo. Miezi michache baada
ya tukio hili, Mtume (Muhammad (s.a.w.) alizaliwa. Hivyo mwaka aliozaliwa
Mtume uliitwa "mwaka wa tembo". Tukio hili linaelezwa katika Suratul-Fyl
kama ifuatavyo.

"Je! Huoni jinsi Mola wako alivyowafanya watu wenye
ndovu? Je! Hakujaalia vitimbi vyao kuharibika. Na
akawapelekea ndege makundi kwa makundi wakawapiga
kwa mawe ya udongo wa kuokwa. Akawafanya kama majani
yaliyotafunwa". (105:1-5).
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Katika kisa hiki tunajifunza kuwa Allah (s.w.)  yupo naye ndiye
aliyeinusuru Ka'aba yake. Abraha alikuwa na uwezo wa kuivunja vunja
Ka'aba mara moja. Abdul-Muttalib na watu wake walimwachia nafasi wazi.
Lakini Allah(s.w) aliwachakaza kwa mashambulizi ya angani. Tukio hili ni
ushahidi wa kihistoria kuwa Allah (s.w.) yupo na ana majeshi ya kila aina.

Na majeshi ya mbinguni na ya ardhini ni ya Mwenyezi Mungu; na
Mwenyezi Mungu ni Mwenye nguvu, Mwenye hikima(48:7)

KUAMINI MALAIKA WA ALLAH (S.W.)
Malaika ni nani?
Malaika ni katika waja au viumbe wa Allah(SW) walioumbwa

kutokana na nuru. Tunafahamishwa katika hadithi ifuatayo kuwa:

Aysha (r.a.) amesimulia kuwa Mtume (s.a.w.) amesema: Malaika
wameumbwa na nuru na majini wameumbwa kutokana na
ndimi za moto na Adamu ameumbwa kwa udongo kama
ilivyoelezwa kwenu (katika Qur'an). (Muslim)

Na katika Qur,an tukufu, Allah(SW) anatubainishia kuwa, katika
maumbile yao halisi, malaika ni viumbe wenye mbawa.

"Sifa zote njema ni za Allah, Muumba wa mbingu na ardhi.
Aliyewafanya Malaika kuwa wajumbe wenye mbawa mbili-mbili,
na tatu tatu, na nne nne. Huzidisha katika kuumba apendavyo.
Bila shaka Allah ni Mwenye uweza juu ya kila kitu". (35:1)

Je, Malaika wanaishi wapi?
Katika Qur,an tunafahamishwa kuwa Malaika wanayo makazi maalumu

lakini si hapa duniani. Allah(s.w) anawanukuu malaika  wakisema:
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Hakuna yoyote miongoni mwetu ila anapo mahali pake mahususi.
Na kwa yakini katika sisi wapo wajipangao safu. Na wako katika
sisi wamtukuzao(Mwenyezi Mungu)(37:164-166)

 Kutokana na kazi zao, Malaika wengi tunaishi nao humu humu duniani
na wako nasi muda wote.Kila mtu ana Malaika wawili wenye kuandika
amali zake.

Hakika juu yenu kuna wenye kuwatunza, Malaika watukufu wenye
kuandika. Wanayajua yote mnayoyatenda(82:10-12)

Aidha, tunafahamishwa katika Qur,an kuwa kila mmoja wetu ana kundi
la malaika mbele na nyuma yake.

Ana {kila mtu} kundi {la malaika} mbele yake na nyuma yake.
Wanamlinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. .(13:11)

Kwanini hatuwaoni Malaika?
Pengine mtu aweza akauliza kuwa kama tumezungukwa na Malaika

mbele na nyuma, kulia na kushoto, kwanini basi hatuwaoni? Jibu ni
kwamba, mwanadamu yupo kwenye mtihani. Mtihani wenyewe ni kufanya
mema kwa kutaraji malipo ya Allah(s.w) na kuacha maovu kwa kuogopa
adhabu zake.

Ametukuka yule ambaye mkononi Mwake umo ufalme(wote); naye
ni Mwenye uweza juu ya kila kitu. Ambaye ameumba mauti na
uhai ili kukujaribuni; ni nani miongoni mwenu mwenye vitendo
vizuri zaidi. Naye ni Mwenye nguvu na Mwenye msamaha(67:1-2)
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Malaika ndio wasimamizi wa mtihani huu, na wamefanywa
wasionekane machoni petu ili kila mtu atumie uhuru wake wa ama
kumuogopa Allah(s.w) kwa kutenda mema au kumkufuru Allah(s.w) kwa
kumuasi. Lau Malaika wangelionekana, watu wengi wangelitenda mema
kinafiki (ria) badala ya kufanya kwa ikhilaswi.

Mfano wake, ingekuwa kama vile watu wenye dhamira za kufanya
uhalifu wanavyojidai watu wema pale wanapokuwepo askari waliovalia
rasmi. Utendaji kazi wa malaika ni kama mashushushu au askari kanzu.
Mtu muovu anapanga na kutenda maovu akidhani yupo peke yake, kumbe
malaika wapo wanaandika. Na ndiyo maana muovu atakapoona kila
jambo lake limerikodiwa, atashangaa siku ya Kiama kuwa alijulikanaje?

Na madaftari yatawekwa (mbele yao). Utawaona wabaya
wanayaogopa kwasababu ya yale yaliyomo; na watasema: "Ole
wetu! Namna gani madaftari  haya! Haliachi dogo wala kubwa ila
yamelidhibiti. Na watakuta yote yale waliyoyafanya yamehudhuria
hapo; na Mola wako hamdhulumu yeyote (18:49)

Siku mtu atakapowaona Malaika
Kuna siku na muda maalumu ambapo kila mtu binafsi ataanza

kuwaona malaika katika umbile lao halisi.

(a) Siku ya kukata roho
Hii ni siku na saa ambayo dakika chache baada ya hapo mtu hukata

roho na kuiaga dunia. Kwa watu wema, watakuja Malaika wa kuwaliwaza:

......Hao huwateremkia Malaika “Msigope wala msihuzunike, na
furahini kwa pepo mliyokuwa mkiahidiwa.”{41:30-32}
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Watu wanaotenda maovu watapata mshituko mkubwa na kujawa na
huzuni kubwa mno pale watakapowaona Malaika. Watasikitika sana kwa
jinsi walivyokuwa wakijidanganya nafsi zao, wakatenda maovu kwa
kudhania kuwa hakuna Malaika wanaorekodi matendo yao waliyokuwa
wakiyafanya hadharani na mafichoni. Watafadhaika na kusema:

....Mola wangu! Nirudishe(duniani). Ili nifanye mema sasa badala
ya yale niliyoyaacha. Malaika watamwambia: "Hakika hili ni neno
tu analosema yeye(mtu muovu)....(23:99-100)

(b) Siku ya Kiyama
Kuanzia pale mtu anapowaona malaika hakutakuwa tena na kizuizi

cha kutowaona kama ilivyokuwa hapa duniani. Kuonekana Malaika siku
ya kiama itakuwa ni ishara mbaya kwa watu waovu kuwa umeshafika
wakati wa wao kuhukumiwa na Allah(s.w) na kuanza kutumikia adhabu za
kudumu katika Moto wa Jahannam. Qur,an inatufahamisha kuwa:

Siku watakayowaona Malaika haitakuwa furaha siku hiyo kwa
wenye makosa; na watasema: "(Mungu) atuepushie mbali adhabu
hii iliyotukabili(lakini haitawafaa kitu dua hiyo)(25:22)

(c) Motoni na Peponi
Malaika watahudhuria katika uwanja wa hukumu siku ya Kiyama. Kila

mtu atawaona wamejipanga safu wakisubiri amri ya Mwenyezi Mungu.

Siku ambayo zitasimama Roho na Malaika safu safu; hatasema
siku hiyo ila yule ambaye(Allah) Mwingi wa rehema amempa  idhini,
na atasema yaliyo sawa(78:38)
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Wakipewa amri na Allah(SW) malaika watawakamata waovu na
kuwachungachunga kuelekea motoni kuadhibiwa.

Na waliokufuru watapelekwa katika jahannam makundi makundi
mpaka watakapoifikia; itafunguliwa milango yake; walinzi
wake(malaika) watawaambia: Je! hawakukujieni Mitume miongoni
mwenu wakikusomeeni aya za Mola wenu na kukuonyeni juu ya
makutano  ya siku yenu hii(39: 71)

Watu wema watasindikizwa na malaika mpaka kwenye pepo tukufu,
na malaika wa huko watawakaribisha.

Na walinzi wake(malaika) watawaambia: Amani juu yenu, furahini,
na ingieni humu mkae milele(39:73)

Sifa za malaika
1.Ni viumbe watiifu wasiomuasi Allah(SW)

Malaika ni viumbe watiifu kwa Allah(SW). Wakipewa amri ya
kumuadhibu mtu muovu, hawagomi wala kumuonea huruma mtu huyo.

Enyi mlioamini! Ziokoeni nafsi zenu na nafsi za watu wenu na moto
ambao kuni zake ni watu na mawe. Juu yake kuna Malaika wakali
wenye nguvu. Hawamuasi Allah(SW) katika yale anayowaamuru,
na wanatekeleza vile walivyoamrishwa.(66:6)
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2. Wana elimu ya kutosha kutekeleza majukumu yao
Malaika wana elimu inayowawezesha kutekeleza majukumu yao

bila ya kubabaisha. Elimu waliyopewa Malaika ni sehemu ndogo sana
katika ujuzi wa Allah(s.w). Na wenyewe walikiri mbele ya Allah(s.w)

Wakasema: Utukufu ni wako! Hatuna elimu ila ile uliyotufundisha,
bila shaka  Wewe ndiye Mjuzi  na Mwenye hekima(2:32)

3. Hawana jinsia
Malaika hawana jinsia ya kike wala ya kiume. Qur,an inawakosoa

watu wanaodhani kuwa Malaika ni wanawake. Inahoji:

Na wamewafanya Malaika ambao ni waja wa Mwingi wa Rehma
kuwa ni wanawake. Je wameshuhudia kuumbwa kwao(43:19).

4. Ni viumbe wenye mbawa

"Sifa zote njema ni za Allah, Muumba wa mbingu na ardhi.
Aliyewafanya Malaika kuwa wajumbe wenye mbawa mbili-mbili,
na tatu tatu, na nne nne. Huzidisha katika kuumba apendavyo.
Bila shaka Allah ni Mwenye uweza juu ya kila kitu". (35:1)

5. Huweza kujimithilisha umbile la mwanaadamu
Malaika huweza kujimithilisha kuwa kama wanadamu. Hufanya hivyo

pale wanapotumwa na Allah(s.w)kuleta ujumbe kwa watu maalumu. Kwa
mfano, Bibi Maryam mama yake nabii Isa(as), alijiwa na malaika katika
umbo mithili ya mwanaume.
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Na mtaje katika kitabu, Maryam, alipojitenga na watu wake katika
upande wa mashariki. Tukampelekea muhuisha sharia Yetu(Jibril)
akajimithilisha kwake kwa sura ya binaadamu aliye kamilifu.
(19:16-17)

Lengo la kuumbwa Malaika
Lengo la kuumbwa malaika ni kumtumikia Allah(s.w).Katika

kutekeleza lengo la kuumbwa kwao, malaika hawana hiyari katika
kutekeleza amri za Allah(s.w), hufanya mambo yote vile anavyotaka
Allah(s.w).

..Hawamuasi Allah{SW} katika yale anayowaamuru, na
wanatekeleza vile walivyoamrishwa.(66:6)

Kazi za Malaika
Malaika wamepewa kazi ya kumtumikia Allah(SW) kwa kumtukuza

na kumtakasa, kama wanavyosema wenyewe:

Hakuna yoyote miongoni mwetu ila anapo mahali pake mahususi.
Na kwa yakini katika sisi wapo wajipangao safu. Na wako katika
sisi wamtukuzao(Mwenyezi Mungu)(37:164-166)

Malaika pia hushughulikia mambo ya wanadamu katika maisha ya
duniani na Akhera. Miongoni mwa mambo hayo ni:

(1) Kuleta ujumbe kwa wanaadamu kutoka kwa Allah (s.w)
Kazi ya kwanza ya malaika ni kuleta ujumbe wa Allah(s.w) kwa

wanaadamu. Ujumbe huo huweza kuwa ni mwongozo wa maisha(Wahy)
au habari juu ya jambo fulani. Malaika hupeleka ujumbe wa Allah(s.w) kwa
mitume au watu wa kawaida.
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Huwateremsha Malaika na wahy kwa amri yake juu ya anaowataka
katika waja wake kuwa “waonyeni kuwa hakuna wa kuabudiwa
isipokuwa Mimi, basi niogopeni” (16:2)

Jibril, ambaye ndiye mkuu wa Malaika, ndiye mjumbe mkuu aliyekuwa
akiwaletea Mitume wote Wahyi. Yeye ni mwalimu mkuu ayeteuliwa na
Allah(s.w) kuwafunza mitume namna ya kuwalingania watu Uislamu kwa
maneno na matendo.

Hakika hii Quran ni neno lililoletwa na mjumbe mtukufu, malaika
mwenye nguvu na hadhi kubwa kwa Mwenyezi Mungu.(81:19-20)

(2) Kuandika amali za wanaadamu njema na mbaya.
Kila mtu ana   Malaika waandishi wawili, kulia na kushoto kwake.

Unaposema au kutenda jema au baya hadharani au umejificha peke yako,
malaika hawa wanakuona na kurekodi jambo hilo.

Wanapopokea wapokeaji wawili, anayekaa kuliani na anayekaa
kushotoni. Hatoi (mtu)kauli yoyote isipokuwa karibu naye
yupo(Malaika) tayari (kuandika.) (50-17-18).

(3) Kuwalinda wanaadamu.
Kazi ya tatu ya malaika ni kumchunga na kumlinda kila mtu na vitu vya

hatari vilivyo nje ya uwezo wake. Quran inatufahamisha:
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Ana (kila mtu) kundi (la malaika) mbele yake na nyuma yake.
Wanamlinda kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi
Mungu habadili yaliyoko nafsini mwa watu mpaka wabadili wao
yaliyomo katika nafsi zao. Na Mwenyezi Mungu anapowatakia watu
adhabu, hakuna cha kuzuia wala hawana mlinzi yeyote badala ya
Mwenyezi Mungu (13:11)

Kwa ulinzi huu wa malaika utokao kwa Allah(s.w), mtu hata kama
atachukiwa na dunia nzima na kwahiyo wakafanya njama za kutaka
kumdhuru, hawataweza mpaka Allah(s.w) aondoe ulinzi wake.Vivyo hivyo,
kama Allah(s.w)atauondoa ulinzi wake huu kwa mtu, hakuna wa kumkinga
na shari hata kama atalindwa na mitambo madhubuti ya kisasa pamoja
na wataalamu wa ulinzi wa ulimwengu mzima.

(4) Kuwaombea waumini msamaha kwa Allah (s.w.)
Malaika pia wana kazi ya kumwomba Allahx(s.w) awasamehe wale

watu wanaotubia na kufuatisha vitendo vyema. Humwomba Allah(s.w)
awasamehe, afute makosa yao, awarehemu kwa kuwalipa pepo na
kuwaepusha na adhabu ya Moto.

“Wale wanaokichukua kiti cha enzi(cha Mwenyezi Mungu) na wale
wanaokizunguka, wanamtukuza Mola wao na kumsifu na
wanamuamini na wanawaombea msamaha waliaomini. Wanasema:
“Mola wetu! Umekienea kila kitu kwa rehema na Elimu. Basi
wasamehe waliotubu na kufuata njia yako na waepushe na adhabu
ya Jahannam”(40:7)

Na Mwenyezi Mungu anaahidi kuwa wale wanaotubu kwa kujuta juu ya
maovu waliyofanya, wakamuamini Yeye ipasavyo, kwa kujizuia kuyaendea
maovu na badala yake wakashikamana na mwenendo mwema;
Atabadilisha maovu yao kuwa mema! Qur,an inathibitisha hili katika aya
ifuatayo, inasema:



38

Ila yule atakayetubia na kuamini na kufanya vitendo vizuri; basi
hao ndio Mwenyezi Mungu atawabadilishia maovu yao kuwa mema,
na Mwenyezi Mungu ni Mwingi wa kusamehe na Mwingi wa
kurehemu.(25:70)

(5) Kuwasaidia waumini vitani katika kupambana na madhalimu
Miongoni mwa kazi tukufu za malaika ni kuwasaidia waislamu

kupambana na maadui wenye nguvu kubwa kijeshi katika vita. Qur,an
inatueleza kuwa:

Naam. Kama mtasubiri na kujilinda na makatazo yake(Allah) na
maadui wakakufikieni kwa ghafla, hapo Mola wenu atakusaidieni
kwa Malaika elfu tano washambuliao kwa nguvu(3:125)

 (6) Kuwaangamiza watu waovu waliopindukia mipaka
Malaika pia wana kazi ya kuwaangamiza watu waovu waliokubuhu na

kupindukia mipaka. Watu wa nabii Lut(a.s) waliangamizwa na Malaika
baada ya kubobea katika maovu na kukataa kwao kujirekebisha.
Tunafahamishwa hili pale malaika walipomjibu nabii Ibrahiimu(as).

Wakasema: "Hakika sisi tumetumwa kwa wale watu
wakosa(tuwaangamize). Isipokuwa waliomfuata Lut. Bila shaka
sisi tutawaokoa hao(15:58-59)

(7) Kutoa roho za watu.
Kuna Malaika wengi wanaohusika na utoaji wa roho za wanadamu

wakati muda wao wa kuishi duniani unapokamilika. Malaika mkuu wa kazi
hii ni Malakul-mauti.
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Sema: Atakufisheni Malaika wa mauti aliyewakilishwa kwenu, kisha
mtarejeshwa kwa Mola wenu(32:11)

(8) Kuwaliwaza na kuwakaribisha watu wema peponi
Kabla ya kutolewa roho, kila mtu aliyetenda mema na kutofanya maovu

atashukiwa na Malaika wa  kumliwaza. Watamwambia:

Ewe nafsi yenye kutulia! Rudi kwa Mola wako hali ya kuwa
utaridhika Naye amekuridhia.(89:27-28).

Na siku ya Kiama watawapokea na kuwakaribisha kwenye pepo ya
Allah(SW) yenye neema za kudumu. Watawaambia:

Amani juu yenu, furahini, na ingieni humu mkae milele(39:73)

(9) Kuwaadhibu watu waovu motoni
Watu wanaotenda maovu watakuwa katika adhabu kali kwenye Moto

wa Jahannam. Mwenyezi Mungu amewaweka malaika maalumu kwa ajili
ya kuwaadhibu watu waovu wasiotaka kutubia, kujirekebisha na kutenda
mema. Allah(s.w) anamtangazia kila mtu mwenya tabia hizi kuwa:

Karibuni hivi nitamtia katika Moto. Na ni nini kitakachokujulisha
Moto huo? Haubakizi wala hausazi, unababua ngozi mara moja.
Juu yake wako malaika(walinzi) kumi na tisa.(74:26-30).

Mkuu wa Malaika hawa wa adhabu katika Jahannam ni Malik.
Kutokana na machungu ya adhabu watakayopata, watu waovu watalia na
kutamani mauti, watamtaka Malik amwombe Allah(s.w) awafishe kuliko
hiyo adhabu inayowakabili.
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Nao watapiga kelele: watasema: “Ewe Malik! Na atufishe Mola
wako!” (Maliki) atasema: “Kwa hakika mtakaa humu
humu”(43:77)

Na Mwenyezi Mungu anasifu kuwa adhabu watakayotoa Malaika hao
kutokana na uwezo aliowapa haitakuwa na mfano wake katika adhabu
hizi za duniani.

Siku hiyo mwanadamu atakumbuka, lakini kukumbuka huko
kutamfaa nini. Atasema: “Laiti ningalitanguliza(wema) kwa ajili
ya uhai wangu (huu wa leo). Basi adhabu ya(Allah) siku hiyo,
haitolingana na adhabu aitoayo yeyote(katika wanadamu). Wala
hatafunga yeyote jinsi ya kifungo chake (Allah)(89:23-26).

Je! Mtu anayeamini Malaika anapaswa afanyeje?
Kwa kweli, mtu anayeamini kuwepo Malaika anapaswa:
(1) Ajiepushe asimshirikishe Allah (s.w.) na viumbe vyake hasa
vile tusivyoviona kama vile Malaika na majini.
(2) Ajiepushe asifanye maovu ili kitabu chake kisichafuliwe na
rikodi mbaya.
(3) Ajitahidi kufanya mema ili kitabu chake kijazwe mema mengi.
(4) Ajitahidi kufanya mema ili Malaika wamuombee rehema na
msamaha kila wakati.
(5) Ajitahidi kufanya mema na kujiepusha na maovu ili wakati wa
kufa kwake apokelewe na Malaika kwa huruma na upole.
(6) Apiganie dini ya Allah (s.w) kwa ujasiri akijua kuwa atapata
msaada wa malaika.

KUAMINI VITABU VYA ALLAH(SW)
Kuamini vitabu vya Allah ni nguzo ya tatu ya Imani ya Kiislamu. Vitabu

vilivyotajwa katika Qur'an ni hivi vifuatavyo:

(1) Suhufi ya Nabii Ibrahiim(as)
(2) Suhufi ya Nabii Musa (as)
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Allah(SW) amevitaja vitabu hivi katika aya zifuatazo:

Hakika haya (mnayoambiwa) yamo katika Vitabu(Suhufi)
vilivyotangulia. Vitabu vya Ibrahiimu na Musa(87:18-19)

(1) Taurati aliyoshushiwa Nabii Musa(as)
(2) Zaburi aliyoshushiwa Nabii Daud(as)
(3) Injili aliyoshushiwa  Nabii Isa(as)
(4) Qur,an aliyoshushiwa Nabii Muhammad(s.a.w)
Tunaposoma Qur,an katika aya zifuatazo, tunakuta vitabu hivi

vimetajwa katika surat mbalimbali.

Amekuteremshia kitabu kwa haki, kinachosadikisha yaliyokuwa
kabla yake. Na aliteremsha  Taurati na Injili zamani ili ziwe
mwongozo kwa watu.(3:3-4)

Na hakika tuliwafadhilisha baadhi ya Manabii kuliko wengine, na
Daudi tulimpa Zaburi(17:55)

Na Mtume Muhammad(s.a.w)aliambiwa:

Hakika sisi tunakuteremshia Qur,an kidogo kidogo(76:23)

Hivi ndivyo vitabu vya Allah(s.w) vilivyotajwa ndani ya Qur,an. Ni vitabu
vya Allah(s.w) kwa kuwa maneno yote yaliyoandikwa kwenye vitabu hivyo
yalitoka moja kwa moja kwa Allah(s.w). Havikuwa hata na herufi moja
iliyoandikwa na mtu kinyume na alivyotaka Allah(s.w).
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Je! Biblia ni Kitabu Kitakatifu?
Biblia ni kitabu kinachojumuisha  Agano la kale na Agano jipya.

Miongoni mwa vitabu vya Agano la kale ni 'Kumbukumbu la Torati'.
Vitabu vilivyomo ndani ya Agano jipya ni pamoja na, 'Injili kama
alivyoiandika' Mathayo Mtakatifu, Marko Mtakatifu, Luka mtakatifu na
Yohana Mtakatifu.

Kwahiyo, katika Biblia, hakuna Taurati yenyewe aliyopewa nabii Musa,
ila yamo yale waliyoandika waandishi kwa namna wao walivyoweza
kukumbuka maamrisho yaliyokuwemo ndani ya Torati. Na ndiyo maana
Allah(s.w) anatutaka tuwaambie wanaodai kuwa wanayo 'Taurati', wailete
tuione!

Sema: "Ileteni hiyo Taurati muosome ikiwa mnasema kweli"(3:93)

Vile vile, Agano jipya halina Injili yenyewe aliyopewa Nabii Isa(as)
(Yesu) ila ina masimulizi ya watu waliodai kumuona (Yesu) nabii Isa(as)
akitenda mambo au kuhubiri neno la Mungu. Masimulizi hayo kuhusu Nabii
Isa(as)(Yesu) ndiyo waliyoyakusanya akina Mathayo, Marko, Luka na
Yohana, kisha kila mmoja wao akaandika kwa namna yake. Na ndiyo
maana Luka anasema:

"Kwa kuwa watu wengi wametia mikono kutunga kwa utaratibu
habari za mambo yale yaliyotimizwa katika yetu, kama
walivyotuhadithia wale waliokuwa mashahidi wenye kuyaona, na
watumishi wa lile neno tokea mwanzo, nimeona vema nami, kwa
kuwa nimejitafutia usahihi wa mambo hayo yote tangu mwanzo,
kukuandikia kwa utaratibu, Theofilo mtukufu".(Tazama Injili kama
alivyoiandika Luka Mtakatifu 1:1-3)

Kwa hiyo, Biblia kama ilivyo, si maneno ya moja kwa moja kutoka
kwa Mungu Muumba, bali ni simulizi za watu juu ya habari za Mitume.
Ndiyo maana unakuta kuna Injili nne, wakati nabii Isa(a.s)(Yesu) alipewa
Injili moja tu toka kwa Mwenyezi Mungu.

Katika Biblia, tunapaswa kuamini tu yale maneno machache
yanayokubaliana na mafundisho ya Mitume wa Allah(S.W) na si kila neno.

Qur'an ni kitabu pekee cha Allah kilicho Kitakatifu
Kinyume cha Biblia, Qur,ani ni neno la moja kwa moja toka kwa

Allah(SW). Qur,ani si masimulizi ya watu, ni mwongozo wa Allah(s.w) kwa
wanadamu kupitia mtume Muhammad(s.a.w). Na wala Qur,ani si maneno
ya Muhammad(s.a.w). Kwa kuwa si maneno yake, utakuta ndani ya Qur,an
kuna aya zinamkosoa na kumrekebisha Mtume(s.a.w)na zingine
zinamuamrisha kufanya jambo. Kwa mfano:
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Sema: Yeye ni Mwenyezi Mungu mmoja. Mwenyezi Mungu tu ndiye
anayestahiki kukusudiwa. Hakuzaa wala Hakuzaliwa. Wala hana
anayefanana Naye hata mmoja(112:1-4)

Kuhusu uhakika na utakatifu wa Qur,an Allah(SW) anatuhakikishia
kuwa haikuingizwa batili yoyote ndani yake tangu wakati wa Mtume(SW)
na itadumu hivyo mpaka kiyama. Allah(SW) anasema:

Haitaifikia batili mbele yake wala nyuma yake; kimeteremshwa na
Mwenye hikima, Ahimidiwaye(41:42)

Kutokana na ahadi hii, Qur'an imebakia vile vile kama ilivyoshushwa
kwa Mtume Muhammad (s.a.w.) Hakuna awezaye kuibadilisha hata herufi
moja. Hivyo hivi sasa kitabu kitakatifu ni kitabu kimoja tu. Nayo ni hii Qur'an.
Qur'an ndio mwongozo sahihi uliopo kwa ajili ya walimwengu wote. Mtume
(s.a.w.) ametuhakikishia kuwa tukiifuata Qur'an pamoja na sunna yake,
hatutapotea njia daima.

Tofauti ya Qur'an na vitabu vingine vya Allah (s.w.)
Zifuatazo ni  tofauti za msingi kati ya Qur'an na vitabu vingine vya

Allah (s.w.) vilivyotangulia:
(1) Baada ya Mitume kuondoka vitabu vyote vya Allah (s.w.)
 viliingiizwa mikono ya watu na kuharibiwa. Isipokuwa Qur'an
ambayo ipo katika asili yake ile ile.

(2) Lugha za vitabu vilivyoitangulia Qur'an zimeshatoweka. Hivi
leo hata tukiokota ukurasa wa asili wa Taurati au Injili hatuwezi
kuuelewa kwani  lugha za asili za Taurati na Injili zimetoweka.
Kinyume chake Qur'an mpaka leo ipo katika lugha yake ya asili,
Kiarabu fasaha. Lugha  ya Kiarabu ni miongoni mwa lugha kubwa
za ulimwengu hivi sasa. Hata wataalamu wa Kiswahili
wanatufahamisha kuwa zaidi ya asilimia 75 ya maneno ya
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Kiswahili asili yake ni Kiarabu.
(3) Vitabu vyote vya Allah (s.w.) vilishushwa kwa mataifa maalum.
Kwa mfano; Taurati, Zaburi na Injili vililengwa kwa Taifa la Israil -
(Banil Israil). Kinyume chake Qur'an imelengwa kwa mataifa yote
ulimwenguni.
(4) Qur'an ndio kitabu cha mwisho cha Allah (s.w.). Ndicho
kilichokamilisha ujumbe wa Allah (s.w.) aliokusudia kuwafikishia
walimwengu. Vitabu vingine havikukamilisha ujumbe ndio maana
vilitokea vitabu vingine baada ya hivyo na Mitume wengine.

Maana ya kuamini vitabu vya Allah (s.w.)

Muumini wa kweli wa vitabu vya Allah (s.w.) ni yule anayeendesha
maisha yake yote kwa kufuata mwongozo wa vitabu hivyo. Hivi sasa kitabu
cha Allah (s.w.) kilicho hai ni Qur'an pekee. Hivyo kwa wakati huu muumini
wa kweli wa vitabu vya Allah (s.w.) ni yule anayeiamini Qur'an. Muumini wa
kweli wa Qur'an ni yule:

(1) Anayeisoma na kuizingatia.
(2) Anayeifuata vilivyo katika kuyaendea maisha yake yote. Yaani
hufanya kila jambo kwa kufuata mwongozo wa Qur'an.
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Zoezi la Pili

1.(a)  Dalili tano katika ardhi zinazothibitisha kuwepo Allah (s.w) ni:
(i)_____________(ii)________________ (iii)________________.
(iv)________________(v)________________.

   (b) Dalili tatu katika anga (mbingu) zinazothibitisha kuwepo Allah (s.w) ni:
(i)_____________(ii)______________(iii)______________

2.Mwanaadamu wa kwanza ameumbwa na Allah (s.w) kwa _________kisha
akampulizia _________inayotokana na yeye mwenyewe.

3.Kutokana na kisa cha As-Habil-fyl tunajifunza kuwa kuangamizwa kwa
jeshi la _________ na jeshi la ndege wadogowadogo ni dalili tosha kuwa
_________.

4.(a)  Malaika ni _____________ wa Allah (s.w) waliumbwa kutokana na
_____________.

(b)Malaika wanasifika kwa sifa zifuatazo:
(i) _____ (ii)_______(iii)_______(iv)________(v)__________

(c)Malaika hufanyakazi mbali mbali kama wanavyoamrishwa na Allah (s.w).
Baadhi ya kazi za malaika ni hizi zifuatazo:

(i) ______(ii)______(iii)_______(iv)________(v)_________
(vi)_____________________ (vii)___________________

(d)Yafuatayo ni majina ya Malaika na kazi zao:

  Na.  Jina la Malaika                                    Kazi yake
  1. .......................................... ......................................
  2 ............................................ ........................................
  3 ............................................ ........................................
  4 ............................................ ........................................
  5 ............................................ ........................................

(e)Mtu anayeamini malaika kikweli kweli huwa na tabia ya kufanya yafuatayo:

          (i)_________(ii)________(iii)__________(iv)_______________
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5.(a)  Vitabu vya Allah vilivyotajwa katika Qur-an na mitume walioshushiwa
ni:

  Na. Jina la Kitabu Mtume aliyeshushiwa
   1. ............................. ..........................................
   2. ............................. ...........................................
   3. .............................. ............................................
   4. .............................. ............................................
   5. ............................... .............................................
   6. ............................... .............................................

(b)Biblia si kitabu cha Allah (s.w) kwa sababu:
__________________________.

(c)Muumini wa kweli wa vitabu vya Allah (s.w) huendesha maisha yake ya
kila siku kwa ____________________________________________
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Sura ya Tatu

Fiqh

KUSIMAMISHA SWALA

Maana ya Swala
Kwa lugha ya Kiarabu neno "Swala" lina maana ya "Dua" au

"maombi".  Katika Fiq-h Swala ni maombi maalum kwa Allah (s.w.)
yanayofanywa kwa kufuata utaratibu maalum ambao ndani yake kuna
kusimama wima, kurukuu, kusujudu, kukaa, kuleta visomo na dhikiri
mbalimbali na mwisho kutoa salaamu.

Kuswali
Kuswali ni kutekeleza swala kivitendo. Mtu anaweza kuswali bila ya

kuwa na udhu lakini akahesabika kuwa ameswali. Anaweza kuswali nje
ya wakati wa swala bado akahesabika kuwa ameswali. Pia anaweza
kuswali bila ya kuwa na khushui (unyenyekevu) na bado akahesabika kuwa
ameswali.

Kusimamisha Swala
Kusimamisha swala ni kuswali kwa kutekeleza kwa ukamilifu

yafuatayo:
(1) Masharti yote ya swala.
(2) Nguzo zote za swala.
(3) Kuwa na khushui (unyenyekevu) wakati wa kuswali.

Umuhimu wa kusimamisha swala
Kusimamisha swala kwa Muislamu si jambo la hiari bali ni jambo la

lazima kwa sababu zifuatazo:

(1) Kusimamisha swala ni amri ya Allah (s.w.) :
Amri hii inadhihirika katika aya zifuatazo
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"... Basi simamisheni Swala, kwa hakika Swala kwa Waislamu ni
faradh iliyowekwa nyakati makhsus". (4:103)

Na simamisheni Swala na toeni Zakat; na Kheri mtakayoitanguliza
kwa ajili ya nafsi zenu, mtazikuta kwa Mwenyezi Mungu . Hakika
Mwenyezi Mungu anaona mnayoyafanya" (2:110)

Na waambie watu wako waswali na uendelee mwenyewe kwa
hayo..." (20:132).

(2) Kusimamisha swala ni nguzo ya pili ya Uislamu.
Tunajifunza katika Hadith kuwa nguzo za Uislamu ni tano:
(i) Kutoa shahada mbili.
(ii) Kusimamisha Swala.
(iii) Kutoa Zaka.
(iv) Kufunga Ramadhani.
(v) Kuhiji Makka (Al-Ka'aba) kwa mwenye uwezo.

(3) Kusimamisha swala ndio nguzo kubwa ya dini kama Mtume
(s.a.w.) anavyotufahamisha:

"Swala ndio nguzo kubwa ya dini. Mwenye kusimamisha swala
amesimamisha dini na mwenye kuiacha swala ameivunja dini".

(4) Kusimamisha swala ndio kitambulisho cha waumini wa kweli
na wacha Mungu. Mtume (s.a.w.) amesema:

"Tofauti iliyopo kati yetu (Waislamu) na wengine (wasio kuwa
Waislamu) ni swala".

Qur'an inatufahamisha kuwa waumini wa kweli ni wale
wanaosimamisha swala:

 Ambao wanasimamisha swala  na wanatoa katika yale
Tuliyowapa. (8:3)
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(5) Kusimamisha swala ni sababu ya kumpatia mtu mafanikio
hapa duniani na huko akhera.

Tunafahamishwa katika Qur'an:

"Hiyo siku patakuwa na mateso makali na wataitwa kusujudu
lakini hawataweza. Macho yatainama chini, unyonge umewafunika.
Na hakika walikuwa wakiitwa kusujudu walipokuwa salama (hapa
duniani na walikataa)". (68:42-43).

Pia Mtume (s.a.w.) amesisitiza:
"Usiache swala ya faradhi kusudi. Mwenye kuacha swala ya faradhi
kaepukana na ahadi ya Allah ya kumuokoa na moto". (Ahmad,
Ibn Majah).

Lengo la swala
Lengo la swala linabainishwa katika aya ifuatayo:

"Soma uliyoletwa Wahay katika Kitabu na usimamishe swala. Bila
shaka swala humzuilia (huyo mwenye kuswali) na mambo machafu
na maovu, na kwa yakini kumbuko la Mwenyezi Mungu ( lililomo
ndani ya swala ni jambo) kubwa kabisa (la kumzuilia mtu na
mabaya). Na Mwenyezi Mungu anajua mnayoyatenda". (29:45).

Katika aya hii tunajifunza kuwa lengo la swala ni kumtakasa mja
aepukane na mambo machafu na maovu. Swala ikisimamishwa vilivyo
ina uwezo wa kumtakasa Muislamu kwa sababu kuna kuomba na
kumkumbuka Mwenyezi Mungu kwa wingi ndani ya swala.

Swala za Sunnah
Pamoja na swala tano za faradh Mtume (s.a.w.) alikuwa akileta swala
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mbalimbali za ziada naye akatuamrisha tufanye hivyo. Swala  hizi za ziada
zinajulikana kama "Swala za Sunnah".

Ni muhimu sana kuswali swala hizi kwasababu ndio mwenendo wa
Mtume(s.a.w). Na kufuata mwenendo wa Mtume(s.a.w) ndiyo kumtii
Allah(s.w). Na Allah(s.w) anawapenda wale wanaofuata mwenendo wa
Mtume(s.a.w). Kinyume chake, kuacha kufuata mwenendo wa
Mtume(s.a.w)ni kumuasi Allah(s.w) na Allah(s.w) huwachukia wasiofuata
mwenendo wa Mtume wake. Katika Qur,an Allah(s.w) anamwambia Mtume
wake kuwa:

Sema: Ikiwa ninyi mnampenda Mwenyezi Mungu nifuateni mimi,
Mwenyezi Mungu atakupendeni na atakusameheni madhambi yenu.
Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusamehe na Mwenye
rehema(3:31)

Kwahiyo, ni muhimu sana kila muislamu kujitahidi kwa kadri ya uwezo
wake kufuata mwenendo wa Mtume(s.a.w) kwa kuswali swala  za Sunnah
zifuatazo:

(1) Swala ya maamkizi ya Msikiti - Tahiyyatul-Masjid:
Swala hii huswaliwa kwa rakaa mbili mara tu baada ya kuingia

Msikitini kabla
ya kukaa chini.

(2) Swala za kabla na baada ya swala za faradhi:
Kuna Sunnah za kabla na baada ya swala tano za faradh kama
ifuatavyo:

(i) Rakaa 2 kabla ya swala ya Alfajiri.
(ii) Rakaa 4 kabla ya swala ya Adhuhuri.
(iii) Rakaa 2 baada ya swala ya Adhuhuri.
(iv) Rakaa 2 kabla ya swala ya Magharibi.
(v) Rakaa 2 baada ya swala ya Magharibi
(v) Rakaa 2 baada ya swala ya Al-Ishai.

Hizi ni sunnah zilizokokotezwa sana. Kila Muislamu anatakiwa
ajihimize kuzitekeleza.
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4. Swala ya Tahajjud
Swala hii huswaliwa usiku na hasa katika theluthi ya mwisho ya usiku,

yaani kuanzia saa 8.00 usiku mpaka kuingia kwa Alfajiri. Hii ni swala
inayompatia mja hadhi kubwa mbele ya Allah(s.w). Allah(s.w) anatwambia

Na katika usiku jiondoshe usingizini kwa (kusoma Qur,an) ndani
ya swala. Hii ni (ibada) zaidi. Huwenda Mola wako akakuinua cheo
kinachosifika.(17:79)

Swala hii ina rakaa 8 na kuswaliwa kwa rakaa mbili mbili. Katika
swala hizi za usiku ni vizuri kurefusha kisomo cha Qur'an. Katika mwezi
wa Ramadhani swala hii huitwa Taraweh na imekokotezwa kwa mwezi
mzima wa Ramadhani.

5. Swala za Idd mbili
Swala za Idd mbili - Iddil - Hajj na Iddil Fitri ni miongoni mwa Sunnah

zilizokokotezwa. Swala ya Iddil-Hajj huswaliwa asubuhi ya siku ya mwezi
kumi Dhul-Hijja kama kilele cha kukamilisha ibada ya Hija. Swala ya Iddil-
Fitri huswaliwa asubuhi ya mwezi mosi Shawwal ikiwa ni kielelezo cha
furaha ya kumaliza mfungo wa Ramadhani.

Faida ya kusimamisha swala katika maisha ya kila siku
Kusimamisha swala humfaidisha Muislamu kiroho, kimwili na kijamii.

Faida za kiroho
(1) Swala humuwezesha Muislamu kumkumbuka Allah (s.w.) kila
wakati.
(2) Swala humzoesha Muislamu kumtii Allah (s.w.).
(3) Swala humkumbusha Muislamu kila wakati juu ya sheria na
maamrisho ya Allah (s.w.).
Kutokana na faida hizi swala humuwezesha Muislamu kujiepusha na
mambo machafu na maovu.
Faida za kimwili
(i) Kusimamisha swala tano humfanya Muislamu awe msafi wa mwili
na nguo muda wote. Kila wakati atajitahadhari na najisi na kila wakati
atakuwa ananawa kwa kutia udhu.
(ii) Kuupa mwili mazoezi ya viungo. Kurukuu, kuitidali, kusuduju na
kukaa tahiyyatu kwa kiasi fulani huzoesha viungo visikakamae hasa
kwa wazee.
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Faida za kijamii
Faida za swala hasa swala za jamaa katika jamii ni nyingi. Baadhi ya
faida hizi ni:
(i) Umoja na udugu hupatikana kwa kule kukutana pamoja na kuswali
pamoja.
(ii) Hudumisha usawa, upendo na mshikamano.
(iii) Kuwahi swali ya jamaa, hutuzoesha kuwa na tabia ya kuchunga
wakati.
(iv) Swala ya jamaa hutufundisha kuchagua viongozi wajuzi na wacha
Mungu.
(v) Swala ya jamaa hutuzoesha kuwatii viongozi.
(vi) Swala ya jamaa hutuzoesha kuwakosoa viongozi wetu na
huwazoesha viongozi kuwa tayari kukosolewa. Kwani Imamu akikosea
kwenye swala tunamkosoa kwa kumwambia "Subhaanallah" yaani
Allah(s.w) peke yake ndiye aliyetakasika na upungufu wa aina yoyote.
(vii) Swala ya jamaa huwafunza viongozi  kuwahurumia raia zao na
wale wanaowaongoza.

ZAKAT NA SADAQAT

Maana ya Zakat
Zakat ni neno la Kiarabu lenye maana ya Utakaso. Katika sharia ya

Kiislamu Zakat ni sehemu ya mali ya tajiri ambayo ni haki ya fakiri, maskini,
na wengine waliotajwa katika aya ifuatayo ndani ya Qur'an.

 Sadaqa (Zakkat) hupewa Mafakiri, masikini na wanaozitumikia
na wanaotiwa nguvu nyoyo zao na katika kuwapa Uungwana
watumwa na katika kuwasaidia wenye deni na katika mambo
aliyoamrisha Mwenyezi Mungu na katika
wasafiri(walioharibikiwa). Ni faradhi inayotoka kwa Mwenyezi
Mungu, na Mwenyezi Mungu ni Mjuzi, Mwenye hekima(9:60)

Zakat hutolewa baada ya mwaka au baada ya mavuno ya mazao ya
shambani.
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Maana ya Sadaqat
Katika lugha ya Kiarabu neno "Sadaqat" linatokana na neno "Sidq"

lenye maana ya ukweli. Katika sheria ya Kiislamu Sadaqat ni mali au
huduma aitoayo Muislamu kumpa au kumfanyia mtu mwingine mwenye
kuhitajia mali au huduma hiyo. Mathalan, kusaidia kusukuma mkokoteni
au gari lisilobeba bidhaa za haramu ni sadaqat.

Mtume (s.a.w.) amebainisha wazi kuwa kila jambo jema Muislamu
analolifanya ni sadaqa. Amebainisha, kwa mfano, kuwa kuondoa mwiba
au ghasia yoyote njiani ni sadaqat, kumsaidia mtu kutwishwa kichwani
mzigo wake ni sadaqat, mama kuwalisha na kuwahudumia watoto wake
nyumbani ni sadaqat; n.k.

Umuhimu wa kutoa Zakkat na Sadaqat
Kutoa Zakat na Sadaqat si jambo la hiari kwa Muislamu bali ni jambo

la lazima kutokana na sababu zifuatazo:
1. Kutoa Zakat ni nguzo ya tatu ya Uislamu.
2. Ukitoa Zakat na Sadaqat (vile alivyoturuzuku Allah(s.w) ikiwa ni

pamoja na afya zetu, akili zenu, nguvu zetu, mali zetu, n.k.) ni amri ya Allah
(s.w.) kama tunavyojifunza katika aya mbalimbali za Qur'an:
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"Waambie waja wangu walioamini wasimamishe swala na watoe
katika vile tulivyowaruzuku kwa siri na kwa dhahiri, kabla haijafika
siku isiyokuwa na kujikomboa wala urafiki". (14:31).

"Na toeni katika yale tuliyokupeni, kabla mmoja wenu hayajamjia
mauti, kisha akasema: Mola wangu! Huniakhirishi muda kidogo
tu na kutoa sadaqa na nikawa miongoni mwa watendao mema".
(63:10)

3. Utoaji wa Zakat na Sadaqat ndio kitambulisho cha Uislamu wa
mtu na ndio msingi wa udugu wa Uislamu. Tunafahamishwa katika Qur'an:

"Kama wakitubu na kusimamisha swala na wakatoa zakat, basi
ni ndugu zenu katika dini...". (9:11)

4. Utoaji wa zakat na sadaqat ndio kitambulisho cha muumini wa kweli
na mcha Mungu. Qur'an inatufahamisha kuwa wacha Mungu ni wale:

"Ambao huyaamini yasiyoonekana na husimamisha Swala na hutoa
katika yale tuliyowapa". (2:3).

5. Utoaji wa zakat na sadaqat humpelekea mtu kufuzu hapa duniani
na huko akhera:



56

"Hakika wamefuzu waumini. Ambao katika swala zao huwa ni
wanyenyekevu, na ambao hujiepusha na mambo ya upuuzi, na
ambao nguzo ya zakat wanaitekeleza. (23:1-4).

6. Kutotoa zakat na sadaqat ni sababu tosha ya kumtumbukiza mtu
motoni:

"... Na wale wakusanyao dhahabu na fedha wala hawazitoi katika
njia ya Allah (zakat na sadaqat) wape habari ya adhabu iumizayo.
Siku mali yao yatakapotiwa moto katika moto wa Jahannam na
kwa hayo vikachomwa vipaji vya nyuso zao na mbavu zao, na
migongo yao (na huku wanaambiwa): Haya ndiyo (yale mali)
mliyojilimbikizia nafsi zenu. Basi onjeni yale mliyokuwa
mkikusanya". (9:34-35).

Kutokana na sababu hizi hatuna budi kujitahidi kutoa zakat na sadaqat.
Hata kama hatuna mali tuwasaidie wanaadamu wenzetu katika kuwapa
huduma mbalimbali wanazohitajia. Muislamu daima anatakiwa awe
mwepesi wa kutoa misaada kwa wengine bila ya kutarajia malipo yoyote
kutoka kwao.

Masharti ya utoaji wa zakat na sadaqat
Ili zakat na sadaqat ya Muislamu ipokelewe na Allah (s.w.) na kupata

malipo kutoka kwake ni lazima yazingatiwe masharti yafuatayo:
(1) Kutoa vilivyo halali.
(2) Kutoa vilivyo vizuri tunavyovipenda sisi wenyewe.
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(3) Kutofuatilia kwa masimbulizi baada ya kutoa.
(4) Kutoa vilivyo ziada ya mahitaji muhimu na kutoa kwa kiasi (kwa
kati na kati).
(5) Kuwapa wanaostahiki kama walivyo bainishwa katika Qur'an (9:60).
(6) Kujiepusha na ria

Lengo la Zakat
Lengo la utoaji Zakat linabainishwa katika aya ifuatayo:

"Chukua Sadaqa katika mali zao uwatakase kwazo na uwaombee
dua. Hakika kuwaombea kwako kutawapa utulivu. Na Mwenyezi
Mungu ndiye Asikiaye Ajuaye". (9:103)

Tunajifunza katika aya hii kuwa kutoa zakat na sadaqat kunaitakasa
nafsi ya mtoaji kwa kumuepusha na uchumi haramu. Pia huitakasa nafsi
ya mtoaji kwa kuipa hisia za kujali na kuwahurumia wanaadamu wenzake.

FUNGA YA RAMADHANI

Funga ya Ramadhani si jambo la hiari kwa Muislamu bali ni lazima
kwa sababu zifuatazo:

(1) Funga ya Ramadhani ni amri ya Allah (s.w.) kama ilivyobainishwa
katika Qur'an:

"Enyi Mlioamini! Mmeamrishwa kufunga kama walivyoamrishwa
wale waliokuwa kabla yenu ili mpate kumcha - Mwenyezi Mungu".
(2:183).

(2) Kufunga Ramadhani ni nguzo ya nne ya Uislamu. Mwenye kuacha
kufunga makusudi atakuwa ameivunja nguzo hii na Uislamu wake pia
utakuwa umevunjika. Mtume (s.a.w.) amesema:

Uislamu umejengwa juu ya nguzo tano, kushuhudia kuwa hapana
Mola ila Allah(s.w) na kushuhudia kuwa Muhammad ni Mtume wa
Allah(s.a.w); kusimamisha swala; kutoa zakkat kufunga Ramadhani
na kuhij nyumba tukufu kwa mwenye uwezo(Bukhari na Muslim)



58

(3) Funga ni ibada inayomuwezesha Muislamu  kukata matamanio
na tamaa za kimwili.

Swala za usiku katika mwezi wa Ramadhani (Tarawehe)
Kusimama usiku wa manane na kuswali ni sunna iliyokokotezwa sana

katika miezi yote. Bali katika mwezi wa Ramadhani imekokotezwa zaidi.
Swala ya usiku katika miezi mingine huitwa "Tahajjud" na katika mwezi
wa Ramadhani hujulikana kwa jina la "Tarawehe". Mtume (s.a.w.) katika
kuikokoteza swala ya usiku katika mwezi wa Ramadhani amesema:

"Yeyote yule atakayeswali usiku katika mwezi wa Ramadhani akiwa
na imani ya yakini na mategemeo kupata malipo kwa Allah (s.w.)
dhambi zake zote zilizopita zitasamehewa". (Bukhari).

Swala ya usiku ina rakaa 8 ambazo huswaliwa mbili mbili. Baada ya
rakaa nane kuna rakaa  tatu za Witri.

Lailatul - Qadr
Lailatul-Qadr ni usiku wenye cheo na baraka unaotokea katika mwezi

wa Ramadhani. Ni katika usiku huu Qur'an ilianza kushushwa kwa Mtume
Muhammad (s.a.w.). Allah (s.w.) anatufahamisha juu ya utukufu wa usiku
huu katika Suratul-Qadr:

"Hakika tumeiteremsha (Qur'an) katika Lailatul-Qadr (usiku wenye
cheo). Ni jambo gani  litakalokujulisheni ni nini huo usiku wenye
cheo? Huo usiku wenye cheo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka
Malaika na roho (za viumbe watakatifu) katika usiku huo kwa idhini
ya Mola wao. Ni amani (katika usiku) huo mpaka mapambazuko
ya Alfajiri". (97:1-5).

Tufanye nini katika usiku wenye cheo
Usiku huu ni usiku mtukufu sana. Anatakiwa kila Muislamu ajitahidi

akutwe na usiku huu akiwa anamtukuza na kumtasbihi Allah (s.w.), akiwa
anasoma Qur'an na kuswali. Katika kuwasisitiza Waislamu wasimame
kwa ibada katika usiku huu Mtume (s.a.w.) amesema:
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"... Na mwenye kusimama kwa swala katika usiku wa Qadr akiwa
na imani na mategemeo ya kupata malipo kutoka kwa Allah, basi
dhambi zake zote zilizotangulia zitasamehewa". (Bukhari)

Pia Mtume (s.a.w.) ametusisitiza tuombe msamaha kwa Allah (s.w.)
kwa makosa yetu mbalimbali tunayoyajua na tusiyoyajua. Mtume (s.a.w.)
ametuhimiza katika usiku huo tuombe:

"Ee Allah! Wewe ni Msamehevu Unayependa kusamehe, Basi
(nakuomba) unisamehe".

Ni siku gani ya mwezi wa Ramadhani inayotazamiwa
kupatikana Lailatul - Qadr?

Usiku wa Lailatul-Qadr ni usiku uliofichwa na Allah (s.w.). Yaani
haijulikani siku maalum ya mwezi wa Ramadhani ambamo usiku huu
hutokea. Bali Mtume (s.a.w.) anatuhakikishia kuwa usiku huu hupatikana
ndani ya kumi la mwisho la mwezi wa Ramadhani katika mausiku ya Witri
- Usiku wa 21, 23,25, 27 na 29.

Pamoja na kutufahamisha juu ya mausiku haya ya Witri, Mtume (s.a.w.)
hakutuelekeza tuyategemee mausiku hayo tu bali ametuhimiza kuitafuta
Lailatul-Qadr katika masiku yote kumi ya kumi la mwisho la Ramadhani.
Bibi Aysha (r.a.) mkewe Mtume (s.a.w.), ametufahamisha kuwa wakati
usiku wa kumi la mwisho ulipoingia, Mtume (s.a.w.) alikuwa akikesha katika
ibada na akiamsha familia yake kwa swala za usiku.

Itiqaf katika mwezi wa Ramadhani
Itiqaf ni ibada ya kukaa Msikitini na kufanya humo ibada mbalimbali

kama vile kusoma Qur'an, kuswali, kumdhukuru na kumtasbihi Allah (s.w.),
n.k. Ibada hii ya Itiqaf hufanywa wakati wowote kwa muda wowote - saa
moja, siku moja, siku 10, n.k. Kukaa Itiqaf katika kumi la mwisho la mwezi
wa Ramadhani ni sunnah iliyokokotezwa.

"Aysha (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Allah (s.w.) alikuwa
akikaa Itiqaf katika siku kumi za mwisho wa Ramadhani mpaka
alipotawafu. Kisha wakeze waliendelea kukaa baada yake".
(Bukhari na Muslim).

Itiqaf imekokotezwa sana katika kumi la mwisho la Ramadhani ili
kumuwezesha Muislamu aweze kupata Lailatul-Qadr akiwa katika hali ya
kumkumbuka Allah (s.w.).
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Zakatul-Fitri
Zakatul-Fitri ni zakat inayomlazimu kila Muislamu mkubwa na mdogo

hata akiwa mtoto mchanga. Watoto, wanawake na wazee wasioweza
kujitegemea watatolewa zakatul-Fitri na wale wanaowategemea.

Zakatul-Fitr ni faradhi inayoambatana na faradh ya funga ya
Ramadhani. Kila mwenye uwezo wa kupata ziada ya chakula cha usiku
na mchana wa Idd, analazimika kutoa Zakatul-Fitri.

Nani apewe Zakatul-Fitri
Wanaostahiki kupewa Zakatul-Fitri wale wasiojiweza - mafakiri na

maskini ambao hawana uwezo wa kujipatia mahitaji muhimu ya chakula
katika usiku na mchana wa Idd. Lengo la Zakatul-Fitri ni kumuwezesha
kila Muislamu au kila familia ya Kiislamu ifurahie Idd.

Ni dhuluma kubwa kutoa Zakatul-Fitri kuwapa Maimamu na Masheikh
na wengine wenye uwezo na kuwanyima wale wasio na uwezo wa
kusherehekea Idd.

Kiwango cha Zakatul-Fitri
Kiwango cha Zakatul-Fitri kwa kila mtu ni kutoa pishi (sai) moja ya

aina ya chakula kinachotumiwa kwa wingi na watu wa sehemu hiyo. Kwa
mfano watu waishio mijini na pwani hutumia kwa wingi mchele.

Kwa wastani pishi moja ya mchele ni sawa na kilo mbili na nusu. Pia
unaruhusiwa kuthaminisha aina ya chakula kwa fedha taslim. Kwa mfano
kwa wakazi wa Dar es Salaam Zakatul-Fitri yao hutolewa kwa thamani ya
kilo mbili na nusu za mchele.

Muda wa kutoa Zakatul-Fitri
Zakatul-Fitri inatakiwa itolewe kabla ya swala ya Idd. Ikitolewa siku

moja au mbili kabla ni bora zaidi ili kuwawezesha wale wenye kupewa
waliwazike na kujiandaa mapema kwa sherehe ya Idd.

Iddil-Fitri
Iddil-Fitri ni sikukuu ya Kiislamu ya  kusheherekea kumalizika kwa

mfungo wa Ramadhani. Jambo kubwa la msingi linalofanyika katika
kuadhimisha sikukuu ya Iddil-Fitri ni kuswali swala ya Iddil-Fitr ambayo ni
miongoni mwa swala za sunnah zilizokokotezwa na kuswaliwa asubuhi-
subuhi.

Swala ya Idd ina rakaa mbili na kila rakaa huanzwa kwa takbira nyingi.
Rakaa ya kwanza, baada ya takriba ya kuhirimia, hufuatia takriba saba.
Rakaa ya pili huanza kwa takbira tano. Baada ya kuswali rakaa mbili kwa
jamaa, hufuatia khutuba.
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Namna ya kusherehekea Idd Kiislamu
Ili tupate baraka za Idd, hatuna budi kusherehekea Idd kama

alivyosherehekea Mtume (s.a.w.) na kama alivyotuagiza. Ni Sunnah siku
ya Idd kukoga na kuvalia mavazi mazuri yenye kuchunga mipaka ya
Uislamu. Ni sunnah kwa wanaume kupaka manukato. Ni sunna kuswali
Idd uwanjani ili wakusanyike watu kutoka sehemu mbalimbali za mji. Vile
vile katika kusherehekea Idd ni Sunnah kufanya yafuatayo:

(1) Kuandaa vyakula vizuri na vinywaji na mwenye uwezo achinje
mnyama.
(2) Kuwakaribisha ndugu, jamaa, marafiki, jirani, maskini na yatima.
(3) Kuwatembelea ndugu, rafiki na jamaa na kuwapelekea zawadi.
(4) Kuwatembelea wagonjwa.
(5) Kuleta takbira mara kwa mara mpaka jua litue. Ufupi wa Takbira
 ni kusema:

Allah Mkubwa, Allah Mkubwa, Allah Mkubwa.

Hapana mola ila Allah (Mwenyezi Mungu) Allah Mkubwa, Allah
Mkubwa na shukurani zote ni za Allah.

Allah Mkubwa aliyetukuka, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa
wingi, na namtakasa asubuhi na jioni.



62

Hapana mola ila Allah.  Wala hatumuabudu yeyote ila Yeye peke
yake, tunamtakasa Yeye na dini yake hata kama watachukia
makafiri.

Hapana mola ila Allah peke yake. Ameisadikisha(ameitimiza) ahadi
yake  na akamnusuru mja(Mtume) wake, na akalitukuza jeshi lake,
akalipa ushindi kundi lake.

Hapana mola ila Allah.  Allah Mkubwa.  Ewe; Allah, teremsha Rehma
zako juu ya Muhammad, na Maswahaba wake Muhammad, na
waliomnusuru Muhammad, na Wakeze Muhammad, na kizazi chake
Muhammad, na uwape salama na amani kwa wingi.

Ni vibaya mno kumuasi Allah(s.w) siku ya Idd. Mtume (s.a.w)
amesema kuwa mwenye kumuasi Allah(s.w) siku ya Idd ni sawa na
aliyemuasi Allah(s.w) katika uwanja wa hisabu(siku ya kiyama).

Funga za Sunnah
Funga za Sunnah ni funga za ziada anazofunga Muislamu kwa hiari

yake baada ya mwezi wa Ramadhani. Mtume (s.a.w.) mbali ya mwezi wa
Ramadhani, alikuwa akifunga mara kwa mara katika siku au tarehe
maalum. Pia ametukokoteza tumuigize katika kutekeleza funga hizo.
Funga za Sunnah zilizokokotezwa ni hizi zifuatazo:

(1) Kufunga siku sita katika mwezi wa Shawwal.
(2) Kufunga siku tatu kila mwezi. Ni vizuri kufunga siku hizi katika siku
      za mbala- mwezi kali, mwezi 13, 14 na 15.
(3)Kufunga siku za Jumatatu na Alhamisi.
(4) Kufunga siku ya Arafa - mwezi 9 Dhul-Hijjah.
(5) Kufunga siku ya mwezi 10 Muharram (siku ya Ashura).
(6) Kufunga kwa wingi katika mwezi wa Shaaban.

Funga za sunnah pamoja na kumkurubisha Muislamu kwenye ucha
Mungu, huikamilisha funga ya Ramadhani pale ilipokuwa na mapungufu.



63

Siku zilizoharamishwa kufunga Sunnah
Kuna siku ambazo Waislamu wameharamishwa kufunga sunnah. Siku
hizi ni:
(1) Sikukuu mbili za Idd.
(2) Siku za Tashrik - mwezi 11, 12 na 13 Dhul-Hijjah.
(3) Siku ya shaka. Siku ya shaka ni mwezi 29 au 30 Shaaban.
(4) Siku ya Ijumaa iwapo funga hiyo sio ya kuendelea.

Zoezi  la Tatu

1.(a)  Swala itasimama pale Muislamu atakapotekeleza yafuatayo:

(i)_______(ii)________(iii)____________

   (b)Muislamu analazimika kusimamisha swala kwa sababu kuu zifuatazo:

(i)_______________(ii)________________(iii)_______________

    (c)Kwa mujibu wa Qur-an lengo la swala ni__________________.

2.(a)  Swala zilizofaradhishwa kwa waislamu ni hizi zifuatazo:

(i)________(ii)_______(iii)_______(iv)______(v)________________.

   (b)Orodhesha swala kumi (10) za sunnah.

   (c)Waislamu wakisimamisha swala vilivyo hupata faida zifuatazo:

(i)______.(ii)______.(iii)_______.(iv)_______.(v)________.

(vi)______(vii)______(viii)_______(ix)_________(x) _____.

3. (a)  Zakat ni neon la Kiarabu lenye maana ya _______ hivyo Zakat ______
     mali ya mtoaji.

    (b)Katika sheria ya Kiislamu sadaqa ni ___________________.

    (c)Masharti ya utoaji wa Zakat na sadaqat ni:

(i)________(ii)________(iii)________(iv)________
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4. (a)  Nukuu aya ya Qur-an inayotuamrisha kufunga.

    (b)Waislamu wameamrishwa kufunga ili ________.

    (c)Lailatul-Qadr ni _____________________________________.

   (d)Katika suiku wa Lailatul-Qadr, Mtume (s.a.w) ametuhimiza tuombe
      msamaha kwa Allah (s.w) kwa kusema: “___________________________.

    (e)Itiqaf ni ___________________________________________________.

    (f)Baada ya mwezi wa Shawwal kuandamana na kabla ya ksuwali swala ya
     Iddil-fitr, kila Muislamu analazimika kutoa au kutolewa  _________________.

   (g)Katika kusheerehekea Idd Muislamu anatakiwa afanye yafuatayo:

(i)_______(ii)_______.(iii)______.(iv)_______(v)_______.

   (h)Pamoja na Ramadhani, Musialmu anayemfuata Mtume (s.a.w) vilivyo
       hufunga sunnah zifuatazo:

(i)___________(ii)___________

   (i)Siku zilizoharamishwa kufunga sunnah ni hizi zifuatazo:

(i)_______(ii)_______(iii)_______(iv)_______
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Sura ya Nne

Akhlaq

Kujipamba na tabia njema
Tabia njema ndio kielelezo cha Uislamu wa mtu. Mtume (s.a.w.) katika

kuonyesha umuhimu wa kujipamba na tabia njema anatufahamisha katika
Hadith zifuatazo:

(1) Abdullah bin Amr(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah
amesema: Aliyebora kuliko wote miongoni mwenu ni yule
aliyewazidi kwa tabia njema". (Bukhari na Muslim).

(2) Harithat bin Wahab(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah
amesema: "Ambaye tabia yake ni mbaya na katili hataingia peponi"
(Abu Daud).

(3) Abu-Darda(r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah(s.w) amesema:
"Kitu kizito kuliko vyote kitakachowekwa katika mizani ya
muumini siku ya Hisabu ni tabia njema na Allah(s.w) anamchukia
mtu asiye na haya mzungumzaji wa mazungumzo yasiyo na maana."
(Tirmidh).

Kiigizo chetu cha tabia njema ni Mtume Muhammad (s.a.w.) ambaye
Allah (s.w.) anamsifu katika Qur'an:

                   Na bila shaka una tabia njema kabisa". (68:4)

Vipengele vya tabia njema
Baadhi ya vipengele vya tabia njema ambavyo Waislamu hawana

budi kujipamba kwavyo ni:
Kujielimisha kwa ajili ya Allah(s.w)
Elimu ndio zana kuu ya kumuwezesha mwanaadamu kusimamisha

utawala wa Allah (s.w.) hapa ulimwenguni. Ndio maana elimu imefanywa
kuwa faradhi ya kwanza kwa Waislamu. Amri ya kwanza aliyopewa Mtume
(s.a.w) ni:
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             "Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba". (96:1)

Kila Muislamu anaamrishwa kutafuta elimu za fani zote aziwezazo ili
aweze kumuabudu Mola wake ipasavyo na ili aweze kushiriki katika
kusimamisha na kuendesha Dola ya Kiislamu.

Kuwa na Ikhlas
Ikhlas ni kufanya kila jambo jema kwa ajili ya Allah (s.w.) tu. Kuwafanyia

watu Ihsan kwa kutoa huduma au mali bila ya kutarajia chochote kutoka
kwao. Wale wanaotoa misada kwa wanaohitajia kwa Ikhlas wamesifiwa
na Allah (s.w.) katika Qur'an:

"Na huwalisha chakula maskini na yatima na wafungwa, na hali
ya kuwa wenyewe wanakipenda. (Husema wenyewe katika nyoyo
zao wana;powapa chakula hicho). Tunakulisheni kwa ajili ya kutaka
radhi ya Allah tu, hatutaki kwenu malipo wala shukrani. (76:8-
10).

Kujiepusha na Riya
Riya ni kinyume cha Ikhlas. Kufanya riya ni kufanya jambo jema ili

watu wakuone, wakusifu au wakulipe kwa njia moja au nyingine. Mtu
anayefanya riya hafanyi wema kwa kutarajia malipo kutoka kwa Allah (s.w.)
bali hufanya kwa kutarajia malipo ya hapa duniani tu, iwe ni mali au sifa au
shukrani.

Mwenye kufanya riya hata akijiita Muislamu hana malipo yoyote mbele
ya Allah(s.w), isipokuwa adhabu kali kama Qur'an inavyokamia:

"Basi adhabu kali itawathibitikia wanoswali. Ambao wanapuuza
swala zao, ambao hufanya riya". (107:4-6)
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Katika Hadith Mtume (s.a.w.) amesema:

"Katika siku ya hukumu vitendo vyote vilivyofanywa hapa duniani
vitahudhurishwa mbele ya Allah (s.w.). Vitendo vilivyofanywa kwa
ajili ya Allah (s.w.) vitatengwa. Na vitendo vingine vilivyofanywa
kwa riya vitatupwa motoni". (Baihaqi).

Kujiepusha na unafiki
Mnafiki ni yule anayekubali Uislamu mdomoni (kwa kauli tu) lakini

moyoni mwake na katika matendo yake anakanusha. Wanafiki
wanabainishwa vyema katika aya ifuatayo:

"Na katika watu wako  wasemao 'Tumemuamini Allah na siku ya
Mwisho na hali ya kuwa wao si wenye kuamini. Wanataka
kumdanganya Allah na wale walioamini, lakini hawadanganyi ila
nafsi zao, na hawatambui". (2:8-9).

Wanafiki ni maadui wakubwa wa Uislamu na  ni wabaya zaidi kuliko
Makafiri kwa sababu wao hutoa siri za ndani za Waislamu na kuwapelekea
maadui wa Uislamu miongoni mwa makafiri, Wayahudi na Wakristo ili
wapate kuuhilikisha Uislamu kirahisi. Hivyo watastahiki adhabu kali kama
tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

"Bila shaka wanafiki watakuwa katika tabaka ya chini kabisa
katika moto. Hutamkuta kwa ajili yao msaidizi:. (4:145).

Pamoja na sifa kadhaa zinazoainisha unafiki zilizoorodheshwa katika
aya mbalimbali za Qur'an, Mtume (s.a.w.) anatufahamisha sifa nne za
wanafiki katika Hadith ifuatayo:

"Mtume (s.a.w) amesema: Mambo manne akiwanayo mtu humfanya
awe mnafiki wa wazi hata kama anaswali, anafunga na anadai kuwa
ni muumini. Anayesema uwongo kila anapoongea, anayevunja ahadi
kila anapoahidi, anayehini amana kila anapoaminiwa na
anayechupa mipaka kila unapotokea ugomvi". (Bukhari).



68

Muislamu wa kweli hana budi kujiepusha na unafiki kwa kujiepusha
na tabia za kinafiki.

Kuwa mkweli
Ukweli ni uhakika wa jambo. Muislamu wa kweli hana budi kuwa

mkweli na kuwa tayari kusimamisha ukweli. Allah (s.w.) anatuamrisha tuwe
wakweli katika kuendesha shughuli zetu zote.

"Enyi mlioamini! Mcheni Allah na kuweni pamoja na wakweli".
(9:119).

"Msema kweli ni mpenzi wa Mungu". Msemo huu wa Kiswahili
unathibitishwa na aya zifuatazo:

"Allah (s.w.) atasema: Hii ndiyo siku ambayo wakweli utawafaa
ukweli wao. Wao watapata bustani zipitazo mbele yake mito. Humo
Watakaa milele. Allah amewawia radhi nao wana radhi naye. Huku
ndiko kufaulu kukubwa". (5:119)

Kujiepusha na uwongo
Uwongo ni kinyume cha ukweli. Uwongo ni "giza" na ukweli ni "nuru".

Uwongo ni upotofu na ukweli ni uongofu. Ambapo ukweli ni uhakika wa
asili wenye kudumu, uwongo ni uzushi ambao hutoweka mara tu ukweli
unaposimama kama tunavyokumbushwa katika Qur'an:

"Na sema: Ukweli umefika na uwongo umetoweka. Hakika uwongo
ndio wenye kutoweka". (17:81).

Uwongo  ni wenye kumuangamiza mtu hapa duniani na akhera. Uongo
ni miongoni mwa maovu makubwa mbele ya Allah (s.w.) kama
tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:



69

"Abu Bakr(r.a) amesilimua kuwa Mtume wa Allah  amesema:
Nikufahamisheni juu ya madhambi makubwa katika madhambi
makubwa? Sikia! Ni kumshirikisha Allah (s.w.), kutotii wazazi na
kusema uwongo". (Bukhari - Muslim).

Katika Hadith nyingine tunafahamishwa:
"Abu Bakr (r.a) anasilimua kuwa Mtume wa Allah aliuliza: "Je,
nikufahamisheni madhambi makubwa?" Aliuliza swali hilo mara
tatu. Tukamjibu: Kwanini usitufahamishe, Ee Mtume wa Allah?"
Akaeleza, kutotii wazazi na kuua mtu pasina hatia". Alikuwa
ameinama. Kisha aliinuka na kuendelea, "Na kusema uwongo na
kutoa ushahidi wa uwongo". Aliendelea kurudia hili mpaka
tukaanza kujishauri kuwa ingekuwa vyema kama tusingelimuuliza".
(Bukhari).

Mtume (s.a.w) anatukataza kusema uongo hata kwenye mazungumzo
ya utani. Pia Mtume (s.a.w) ametukataza hata kuwadanganya watoto
wakati wa kuwabembeleza. Mtume (s.a.w) amesisitiza kuwa kama
utambembeleza mtoto kwa ahadi ya kumletea pipi ni lazima umletee.

Kuwa muaminifu
Uaminifu ni uchungaji wa amana. Amana ni kitu chochote halali

alichokabidhiwa mtu ili akihifadhi na kukirudisha kwa mwenyewe
atakapokihitaji au ili akitumie kulingana na masharti ya halali aliyopewa
au akifikishe mahali palipokusudiwa. Mali aliyokabidhiwa mtu na mtu
mwingine au umma ni amana, uongozi au cheo alichopewa mtu na jamii
ni amana, hadhi ya ukhalifa aliyotunukiwa mwanaadamu na Mola wake ni
amana.

Muumini wa kweli ni yule anayejitahidi kuchunga amana kama
tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

"Hakika wamefuzu waumini ... ambao amana zao na ahadi zao
wanaziangalia". (23:1,8).

Asiyechunga amana si muumini bali mnafiki. Miongoni mwa sifa za
wanafiki alizoziainisha Mtume (s.a.w) ni yule anayekhini kila anapoaminiwa.

Kuwa muadilifu
Uadilifu ni usimamizi wa ukweli na kutoa haki kwa kila anayestahiki

kulingana na ukweli. Allah (s.w.) ametuamrisha kuwa waadilifu kama
ifuatavyo:



70

"Enyi mlioamini! Kuweni wenye kusimamia uadilifu, mtoao ushahidi
kwa ajili ya Allah ijapokuwa ni juu ya nafsi zenu au wazazi au
jamaa, akiwa tajiri au maskini". (4:135).

"Enyi mlioamini! Kuweni wasimamizi kwa ajili ya Allah, muwe
mkitoa ushahidi kwa uadilifu. Wala kuchukiana na watu
kusikupelekeeni kutofanya uadilifu". (5:8)

Kuchunga ahadi
Muislamu anapoahidi kutekeleza jambo fulani ambalo ni halali (au ni

jema) analazimika kutekeleza ahadi hiyo kama Allah (s.w.)
anavyotuamrisha:

"Na timizeni ahadi. Kwa hakika ahadi itaulizwa". (17:34)

Ahadi kubwa anayoitoa Muislamu ni shahada. Katika kushuhudia
tunaahidi kuwa tutamuabudu Allah (s.w) pekee kwa kufuata maamrisho
yake yote na kuacha makatazo yake yote na kuwa tutakifanya kitabu chake
kiwe ndio mwongozo wetu pekee wa maisha kwa kuzingatia sunnah ya
Mtume wetu (s.a.w). Tutakapoishi kinyume na shahada tutakuwa tumevunja
ahadi ya shahada na tutakuwa wanafiki.

Kuwa na kauli njema
Muislamu anatakiwa kila mara azungumze maneno ya maana na ya

kheri. Ulimi utumike kusema ukweli, kuamrisha mema, kukataza maovu,
kuwashauri wengine juu ya mambo ya kheri, kupatanisha waliogombana,
kumsabihi Allah (s.w.), kutoa elimu yenye kunufaisha watu na katika
mazungumzo mengine ya kheri. Allah (s.w.) anatuamrisha kusema maneno
mazuri katika aya ifuatayo:
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"Na waambie waja wangu waseme daima maneno yaliyo mazuri.
Maana shetani huchochea ugomvi baina yao. Hakika shetani kwa
wanaadamu ni adui aliye dhahiri". (17:53).

Hivyo Muislamu hana budi kuzungumza na watu kwa maneno mazuri
yenye heshima. Maneno mazuri ya heshima hujenga na kuzidisha upendo
baina ya watu. Kauli njema ni yenye kumuongoza mja kwenda peponi na
kauli mbaya humuongoza mja kwenda motoni kama tunavyojifunza katika
Hadith ifuatayo:

"Abu Hurairah(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Allah(s.w) kasema:
Mja atatamka neno lenye kumfurahisha Allah(s.w) bila ya kuona
uzito wake, bado Allah humlipa malipo makubwa kutokana na
neno hilo. Na mja atatamka neno lenye kumuudhi Allah(s.w) bila
ya kuona uzito wake, na bado linakuwa ndio mwanzo wa
kumuingiza motoni. (Bukhari)

Kujiepusha na maongezi yasiyo na maana
Maongezi au mazungumzo yasiyo na maana ni yale yasiyoleta

manufaa au kheri yoyote ila hasara tu. Mazungumzo haya yapo katika
kupiga soga, kupiga porojo, kupiga hadithi za paukwa na pakawa,
kutaniana, kubishana na mengine ya namna hiyo. Mara zote mazungumzo
ya aina hii huwapelekea watu kusengenya, kusema uongo, kufitinisha,
kugombana na kupoteza muda mrefu. Aidha mazungumzo ya aina hii
huwasahaulisha  watu kumkumbuka Allah (s.w.).

Muumini hana budi kujiepusha na tabia hii ya kujiingiza kwenye
mazungumzo ya upuuzi. Miongoni mwa sifa za waumini ni pamoja na
kujiepusha na mambo ya upuuzi kama tunavyojifunza katika Qur'an:

"Hakika wamefuzu waumini ambao katika swala zao ni
wanyenyekevu. Na ambao hujiepusha na mambo ya upuuzi".
 (23:1-3).
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Muislamu anashauriwa daima abaki kimya kama hana la maana la
kuzungumza. Mtume (s.a.w.) ametuusia:

"Kuwa kimya. Hii ni njia ya kumfukuza shetani na kuimarisha dini
yako" (Ahmad).

"Anayekuwa kimya (anaye nyamaza wakati hana la maana la
kuzungumza) atakuwa salama". (Ahmad, Tirmidh).

"Ni katika ubora wa imani ya mtu kwa kuacha kujihusisha na
mambo ya upuuzi". (Tirmidh)

Kujiepusha na usengenyi
Kusengenya ni kumzungumza vibaya mtu asiyekuwapo hata kama

hayo mazungumzo juu yake ni ya kweli. Maana ya kusengenya
imefahamishwa vyema katika Hadith ifuatayo:

Abu Hurairah (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
"Wote mnajua kusengenya ni nini?" Walijibu, "Allah na Mtume
wake ndio wajuzi zaidi". Alisema Mtume: "Maongezi juu ya ndugu
yako ambayo hayapendi". Aliulizwa Mtume, "Je, kama kile
kinachozungumzwa ni kweli juu ya ndugu yangu?" Akasema
(Mtume): "Kama hilo unalomsengenya kwalo analo, bado utakuwa
umemsengenya na kama hilo unalomsema kwalo hanalo, utakuwa
umemzulia". (Muslim).

Kama Muislamu anataka kuongea mambo mabaya ya mtu angoje
mwenyewe awepo na iwe kwa nia ya kumrekebisha na wala sio
kumuaibisha na kumfedhehesha. Mtume (s.a.w) ilipokuwa hanabudi
aongee juu ya tabia mbaya ya mtu, alikuwa hamtaji muhusika moja kwa
moja bali alikuwa akisema: "Wakoje watu hawa wanaofanya kadhaa
kadhaa".

Kusengenya hakuishii tu kwenye ulimi, bali mtu aweza kusengenya
kwa ishara ya macho, ulimi, midomo, mikono, miondoko na maandishi.
Hata mwenye kusikiliza habari za kusengenya naye anahesabiwa kuwa
amesengenya kama tunavyojifunza katika Hadith:

"Ibn Umar(r.a) amesilimua kuwa Mtume wa Allah amesema:
"Msikilizaji (wa maneno ya usengenyi) naye ni mmoja wa
wasenganyaji". (Tabrani).

Kusengenya ni miongoni mwa madhambi makubwa kwa mujibu wa
Qur'an na Sunnah. Katika Qur'an  Allah (s.w.) anatutahadharisha juu ya
tabia ya usengenyi kama ifuatavyo:
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"Adhabu kali itamthubutikia kila mlamba kisogo, msengenyi".
(104:1)

"Enyi mlioamini! Jiepusheni sana na dhana, kwani dhana ni
dhambi. Wala msipeleleze (msipekue habari za watu). Wala baadhi
yenu wasiwasengenye wengine. Je, mmoja wenu anapenda kula
nyama ya nduguye aliye kufa? La! Hapendi. Na mcheni Allah. Bila
shaka Allah ni mwenye kupokea toba na Mwingi wa kurehemu".
(49:12).

Katika Uislamu kusengenya kunaruhusiwa katika:
(a) Kushitakia dhuluma uliyofanyiwa na mtu kama inavyobainishwa

katika Qur'an:

"Allah hapendi (watu) kutoa maneno ya kutangaza ubaya kwa
watu wengine ila kwa yule mwenye kudhulumiwa, na Allah ndiye
asikiaye ajuaye".(4:148)

(b) Kueleza ubaya wa mtu kwa anayemuhusu ili amrekebishe.
(c) Kuwatahadharisha wengine na tabia mbaya ya mtu ili wasiathirike.

Kujiepusha na dharau
Kudharau wengine ni tabia mbaya na ni kitendo kiovu mbele ya Allah

(s.w.). Katazo la kuwadharau watu liko bayana katika Qur'an:
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"Enyi mlioamini! Wanaume wasiwadharau wanaume wenzao,
huwenda wakawa bora kuliko wao; wala wanawake wasiwadharau
wanawake wenzao, huwenda wakawa bora kuliko wao ..." (49:11)

"Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni (nyote) kwa (yule)
mwanamume (mmoja; Adamu) na (yule yule) mwanamke (mmoja;
Hawwa). Na tumekufanyeni mataifa na makabila (mbalimbali) ili
mjuane (tu basi; siyo mkejeliane). Hakika ahishimiwaye sana
miongoni mwenu mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule amchaye
Mungu zaidi katika nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi Mungu ni Mjuzi,
Mwenye habari (za mambo yote). (49:13).

Aya hii kwa ujumla inatuwekea msingi wa usawa. Inatukumbusha kuwa
watu wote asili yao ni moja; ni watoto wa Adamu ambaye ameumbwa
kutokana na udongo.

Na tulimuumba mtu kwa udongo mkavu unaotoa sauti, wenye
kutokanana matope meusi yaliyovunda". (15:26).

Tofauti za rangi, kabila, taifa, n.k. ziko pale kwa ajili ya anuani tu na
kamwe zisiwe msingi wa kubaguana na kudharauliana. Pia tofauti za
vipawa zilizopo kati ya watu kama vile elimu, utajiri, ufalme n.k. Isiwe sababu
ya kubaguana. Vipawa hivyo ametunukiwa mwanaadamu kama mtihani
kwake. Ima atamshukuru Mola wake kwa kutumia vipawa hivyo kwa ajili
yake kama inavyostahiki awe mwenye kufaulu au atatakabari kwa kutumia
vipawa hivyo apendavyo kinyume na maagizo ya Mola wake awe ni
mwenye kufeli.

Kujiepusha na matusi
Mtu anayetukana ana lengo la kumdhalilisha mwingine. Waislamu

tumekatazwa kutukanana na hata kuitana majina tusiyoyapenda kwa kejeli:



75

"... Wala msitukanane kwa kabila wala msiitane majina mabaya
(ya kejeli). Jina baya kabisa kuitwa mtu ni "Fasiqi" baada ya kuwa
yeye ni Muislamu. Na wasiotubu basi hao ndio madhalimu".
(49:11).

Fasiq ni yule aliyebobea katika uasi. Yaani mtu anayejizatiti kumuasi
Allah (s.w.) kwa namna mbalimbali kama vile mwizi, mlevi, mzinzi na
kadhalika. Ni vibaya mno mbele ya Allah (s.w.) kumpachika Muislamu sifa
mbaya na huku hanayo. Kwa mfano ni katika madhambi makubwa
kumsingizia au kumwita Muislamu mwizi na huku si mwizi au  kumwita
mnafiki au kafiri na huku ni Muislamu kamili. Tabia hii imekemewa vikali
katika Qur'an:

"Kwa yakini wale wanaopenda kuwabambikiza uovu wale
walioamini watapata adhabu iumizayo katika dunia na katika
akhera, na Allah ndiye ajuaye, na nyinyi hamjui". (24:19).

Kutokana  na  makemeo haya, muumini wa kweli hana budi kujiepusha
na tabia ya kuwaita watu kwa majina mabaya kwani kufanya hivyo mtu
hujilaani mwenyewe kiasi kwamba hayo majina mabaya yatamgeukia,
kama tunavyojifunza katika Hadith ifuatayo:

Abu Dh-dhari(r.a) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema:
"Hapana mtu atakayemsingizia mwingine uasi kwa Allah au
akamwita "kafiri", ila hayo yatamgeukia yeye mwenyewe iwapo
huyo aliyemsingizia hayuko hivyo". (Bukhari)

Kujiepusha na mabishano
Mabishano husababisha ugomvi, maudhi au kudharauliana.

Mabishano yaweza kutibua uhusiano mzuri kati ya watu. Hivyo Uislamu
unatukataza kubishana. Tunafundishwa katika Qur'an kuwa tukizungumza
na watu ambao hawataki kuelewa bali wanafurahia ubishi tu, basi
tusiendelee kuzungumza nao. Bali tuagane nao kwa usalama:
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"Na waja (wema) wa Rahman ni wale wanaotembea katika ardhi
kwa unyenyekevu na wajinga wakisema nao, huwajibu "salama".
(25:63).

Kujiepusha na kibri na kujiona
Kibri, majivuno na majigambo ni katika tabia mbaya iliyokemewa vikali

katika Qur'an kama ifuatavyo:

"Wala usitembee (usiende) katika ardhi kwa maringo. Hakika wewe
huwezi kuipasua ardhi wala huwezi kufikia urefu wa mlima. Haya
yote ubaya wake ni wenye kuchukiza mbele ya Mola wako".
(17:37-38)

Mtu mwenye kiburi hujiona kuwa ni bora, wa juu na wa maana zaidi
kuliko wengine. Kibri na kujiona husababishwa na neema mja
alizomtunukia na Mola wake kama vile utajiri, madaraka, umaarufu, elimu,
nguvu nyingi, uzuri wa sura n.k. Mwenye kibri na kujiona anasahau kuwa
kama alivyozipata neema hizi bila ya kupeleka barua yoyote ya maombi
kwa Allah (s.w.) ndivyo anavyoweza kukatikiwa na neema hizi na asiweze
kufanya chochote.

Katika Qur'an tunapigiwa mfano wa Karuni aliyetakabari kutokana
na hiyo neema ya mali aliyokuwa nayo. Lakini Allah alipomuondolea
neema hiyo hakuweza kufanya lolote. (Rejea Qur'an 28:76-83)

Kibri na majivuno humfanya mtu kuwa muovu mwenye tabia mbaya
ya Dharau, ukatili, uonevu, udhalimu na kutoshaurika. Waislamu tunaaswa
tujiepushe mbali na tabia hii mbaya ambayo malipo yake ni moto wa
Jahannam kama tunavyojifunza katika aya ifuatayo:

Itasemwa: "Ingieni milango ya Jahannam mkae humo". Basi ni
ubaya ulioje makazi ya wanaotakabari! (39:72)
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Pia Hadith zifuatazo zinatubainishia kina cha  uovu wa kibri:

Abu Hurairah (r.a.) amesimulia kuwa, Mtume wa Allah amesema:
"Yule ambaye moyoni mwake mna chembe (punje) ya kibri
hataingia peponi". Sahaba mmoja akauliza: "Je, kama mtu
anapenda nguo nzuri na viatu?" Mtume (s.a.w) akasema: "Allah
(s.w.) ni mzuri na anapenda vizuri. Kibri ni kukataa ukweli na
kupuuza watu". (Muslim)

Abu Hurairah (r.a.) amesema kuwa Mtume wa Allah amesema:
"Siku ya Kiyama, Allah (s.w.) hatamwangalia yule anayevaa vazi
lake kwa kibri". (Bukhari na Muslim).

Msingi mkuu  wa kibri ni ukafiri - kumkadhibisha Allah (s.w.) na ujumbe
wake:

"Nitawaepusha na (kuzingatia) aya zangu wale wanaotakabari
katika nchi pasipo haki; na ambao kila hoja wanayoiona
hawaiamini; na kama wakiiona njia ya uwongofu hawaishiki kuwa
ndiyo njia; lakini wakiona njia ya upotofu (upotevu) wanaishika
kuwa ndiyo njia. Hayo ni kwa sababu ya kuzikadhibisha aya zetu
na kuzipuuza". (7:146).

"Na wale watakaokadhibisha aya zetu na kuzifanyia kiburi hao
watakuwa watu wa motoni, watakaa humo daima". (7:36)

Kujiepusha na kulaani ovyo
Kulaani ovyo kumekatazwa katika Uislamu. Mtu anapolaani wengine

amejisahau kuwa naye ni mkosaji. Mtume (s.a.w.) ametukataza kulaani
ovyo katika Hadith ifuatayo:
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Ibn Umar (r.a.) amesimulia kuwa Mtume wa Allah amesema: "Si
sawa kwa muumini kuwa mkubwa wa kulaani". Na katika upokezi
mwingine, Mtume amesema: "Si stahiki ya muumini kuwa mkubwa
wa kulaani". (Tirmidh).

Muislamu anatakiwa ajiepushe na tabia ya kulaani na badala yake
awe mwingi wa kuwasamehe wenye kukosea na kuwatakia msamaha
kwa Allah (s.w.) ili naye asamehewe dhambi zake.

Kujiepusha na viapo
Waislamu tumekatazwa kuapa ovyo. Kiapo kinakubalika tu pale

inapobidi kutolewa mbele ya kadhi kama ushahidi.

Mara nyingi mtu anayeapa apa ovyo ni muongo. Anaapa ili ahalalishe
uongo wake.  Kuapa apa ovyo ni tabia ya kinafiki kama tunavyofahamishwa
katika Qur'an kuwa

Wamevifanya viapo vyao kuwa ngao za kujikingia, wakajikinga
kupitishwa njia ya Mwenyezi Mungu. Kwa hakika ni mabaya kabisa
waliyokuwa wakiyaafanya(63:2)

Kuwa na heshima
Katika Uislamu kila mtu anayo haki ya kuheshimiwa. Heshima ni haki

ya mwanaadamu aliyozaliwa nayo. Miongoni mwa mambo ya msingi
aliyousia Mtume (s.a.w.) katika khutuba yake ya kuaga aliyoitoa katika
uwanja wa Arafa 9 Dhul-Hijjah 10 A.H ni kulinda heshima ya kila mtu.
Aliusia:

"Enyi watu hakika damu yenu (yaani uhai wenu), mali zenu na
heshima yenu ni vitu vitakatifu. Kamwe visiharibiwe hadi
mtakaposimamishwa mbele ya Mola wenu, kwani utukufu wa vitu
hivyo ni kama ulivyo utukufu wa siku hii, na mwezi huu  na mji
huu. Kwa hakika mtakutana na Mola wenu atakuulizeni juu ya
vitendo vyenu. Je, nimefikisha ujumbe? Ee! Allah shuhudia".

Kutokana na usia huu,a kila muumini analazimika kuwaheshimu
wanaadamu wenzake wakubwa na wadogo. Aseme nao kwa vizuri,
asiwadharau, asiwadhalilishe, asiwafedheheshe na asiwavunjie heshima
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kwa namna yoyote ile. Awatii wazazi, wenye mamlaka juu yake na walio
wakubwa kwake katika mambo yanayowafikiana na Qur'an na Sunnah,
awahurumie na kuwasikiliza walio chini yake au wadogo kwake. Kwani
Mtume (s.a.w.) amesema:

"Si katika sisi yule ambaye hamheshimu mkubwa wetu na
kumhurumia mdogo wetu".

Kuwaheshimu watu kama ilivyosisitizwa katika Qur'an ni pamoja na:
(i) Kuzungumza na watu kwa kauli nzuri, kwa upole na huruma. Qur'an

inatuamrisha:

               "... Na semeni na watu kwa wema...". (2:83).

(ii) Kuwatii wazazi, kuwahurumia na kusema nao vizuri:

".. Na sema nao (wazazi) kwa msemo wa heshima (kabisa)" (17:23)

(iii) Kuanza kutoa salaam kwa waumini:

"Na wanapofika wale wanaoamini aya zetu waambie, "Assalaam
alaykum" (yaani amani iwe juu yenu)..." (6:54).

(iv) Kurudisha salaam kwa ucheshi baada ya kusalimiwa:

"Na mnapoamkiwa kwa maamkio yoyote yale; basi itikieni kwa
yaliyo bora kuliko hayo, au rejesheni hayo hayo. (4:86).

(v) Kuwaheshimu watu wa dini nyingine kwa kutowabughudhi,
kutowadharau au kutowadhalilisha kwa namna yoyote ile:
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"Wala msiwatukane ambao wanaabudu kinyume cha Allah, wasije
wakamtukana Allah kwa jeuri zao bila kujua...". (6:108)

"Waite (watu )katika njia ya Mola wako kwa hekima na mawaidha
mema, na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora". (16:125).

(vi) Kuwakaribisha wageni na kuwapisha kwenye viti au nafasi ya
kukaa:

"Enyi mlioamini mnapoambiwa (katika mikutano). Wafanyieni
wasaa wenzenu katika (nafasi za) kukaa, wafanyieni nafasi. Na
Mwenyezi Mungu atakufanyieni nafasi (duniani na akhera). Na hata
ikisemwa, "simameni", basi (simameni) ondokeni. Mwenyezi
Mungu atawainua wale walioamini miongoni mwenu, na waliopewa
elimu watapata daraja zaidi. Na Mwenyezi Mungu anazo habari
za mnayoyatenda yote". (58:11).

Ili mtu aheshimiwe hana budi kujiheshimu na kuwaheshimu wengine.
Mtu asiyejiheshimu hujidharaulisha yeye mwenyewe kwa wanaadamu
wenzake. Mheshimiwa zaidi mbele ya Allah (s.w.) ni yule amchaye Allah
zaidi:

"... Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu mbele ya Allah ni
yule amchaye Allah zaidi katika nyinyi. Kwa yakini Mwenyezi
Mungu ni Mjuzi, Mwenye habari (za mambo yote)". (49:13)
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ZOEZI – 4

1. (a)  Orodhesha vipengele kumi (10) vya tabia njema unavyotakiwa
    ujipambe navyo.

     (b)  Toa maelezo mafupi juu ya kila kipengele ulichochagua 1(a),

2. (a)  Orodhesha vipengele vitano (5) vya tabia mbayaunavyotakiwa
     ujiepushe navyo:

    (b)  Toa maelezo mafupi juu ya kila kipengele cha tabia mbaya
    ulichokiorodhesha
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Sura ya Tano

Tarekh

Maana ya Historia kwa mujibu wa makafiri
Makafiri wanasema, historia ni kumbukumbu ya matendo ya

mwanadamu katika mapambano yake dhidi ya maumbile asilia(nature)
yaliyomwezesha kupata mahitaji yake muhimu ambayo ni chakula, nguo
na makazi.

Makafiri wanadai kuwa mtu wa kwanza alitokana na sokwe.
Wanasema kuwa sokwe huyo alibadilika mwili akawa sokwe-mtu, kisha
akawa mtu kamili.

Chimbuko la Mtazamo wa Makafiri juu ya Historia
Chimbuko la dhana hii potofu ya makafiri juu ya Historia linatokana

na uzushi wa Charles Robert Darwin juu ya asili ya mwanadamu.
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Darwin anadai kuwa, mwanadamu ni mnyama aliyetokana na jamii
ya masokwe.

Japo Darwin amekiri hawezi kuthibitisha, makafiri wanafanya jitihada
kubwa sana kupotosha asili na historia halisi ya mwanadamu hapa duniani.
Mfano wa upotoshaji huu ni ule uliomo katika kitabu cha Historia kwa Shule
za Sekondari kilichoandikwa na Taasisi ya Elimu, kuwa:

 “ hapo mwanzo, mwanadamu alikuwa katika jamii ya manyani
ijumuishayo kima, tumbili, na masokwe. Awali mwili wa sokwemtu
ulionekana kufanana sana na kima. Ulikuwa mwili mkubwa wenye
manyoya tele. Kadiri alivyopiga hatua katika kuboresha mbinu za
upataji wa chakula, makazi na mavazi, ndivyo sokwemtu huyo
alivyobadilika umbo na kuwa mtu wa sasa”.

Makafiri hawana ushahidi wa kweli unaothibitisha kuwa
mwanadamu katokana na sokwe. Michoro hii ya kubuni
imepachikwa kwenye kitabu cha kwanza cha historia
shule za sekondari ili kupotosha historia halisi ya
mwanadanu

 Hakuna ushahidi wowote wa
kweli unaoweza kuthibitisha
kuwa mwanadamu katokana
na sokwe.Na ndiyo maana
alipotakiwa kuthibitisha,
Darwin alisema "Sio
kwamba naweza kuthibitisha
angalau jamii moja kwamba
imebadilika kutoka hali moja
hadi nyingine.."1

1M. Vernet, ‘ L’ Evolution du Monde Vivant. (1950)
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Udhaifu wa mtazamo wa makafiri juu ya historia ya mwanadamu.
Mtazamo wa makafiri juu ya Historia ya mwanadamu hauna ushahidi

wowote wa kisayansi kama wanavyojitahidi kutangaza makafiri ili
kuwaghilibu watu wakubali dhana yao.

Charles Darwin hakuwa mwanasayansi
Kwanza, Charles Darwin aliyezusha fikra kuwa mwanadamu katokana

na jamii ya masokwe hakuwa mwanasayansi. Kitabu cha historia ya
wavumbuzi wa mambo mbalimbali ya kisayansi kinaeleza kuwa:

“Charles Darwin alizaliwa Shrewsbury, Uingereza, mtoto wa kiume
wa Daktari. Alianza shule mnamo 1818 lakini
hakupenda masomo na hakufaulu. Baadaye
alikwenda kusomea taaluma ya tiba huko
Edinburgh, Scotland, lakini hakufanya vizuri.
Kwahiyo baba yake akampeleka chuo kikuu cha
Cambridge kusomea mafunzo ya uchungaji wa
Kanisa. Kwa mara nyingine tena akawa
mwanafunzi  mchovu asiyemudu masomo,na
akatumia muda mwingi katika anasa zake za kuwinda na kutalii
mazingira"2

Chaguo la kimaumbile haliwezi kuibua viumbe vipya
Pili, madai ya Darwin na wafuasi wake kuwa chaguo la kimaumbile

liliweza kubadili jamii ya masokwe kuwa wanadamu si ya kweli. Ni madai
ya uongo kwasababu kisayansi chaguo la kimaumbile halina uwezo wa
kumuongezea kiumbe sifa mpya  kuweza kumbadili kuwa kiumbe wa jamii
nyingine. Kwa mfano, ni muhali kwa chaguo la kimaumbile(natural selec-
tion) kumuongezea panya sifa mpya  kuweza kumbadili kuwa paka au
swala akawa twiga.

2 Marshall Cavendish Limited -Growing up with Science-The illustrated Encyclopedia of
Invention (1990) uk 2195.
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Chaguo la kimaumbile huendeleza wale waliomadhubuti katika jamii
ya viumbe waliopo. Kwa mfano tuseme umetokea ukame katika mbuga
ya wanyama ambamo ndani yake wanaishi tumbili, nyani, na sokwe; ni
wazi kuwa wale waliodhaifu katika tumbili, nyani na sokwe watashindwa
kuhimili taabu ya ukame na wanaweza kufa. Ila wale waliomadhubuti
wataweza kusalia na kuendeleza kizazi cha jamii yao. Lakini chaguo la
kimaumbile haliwezi kuwabadili nyani wawe masokwe au masokwe kuwa
watu. Kisayansi imethibitika kuwa hilo haliwezekani katu kwa kuwa ni
kinyume cha sheria alizoziweka Allah(s.w)

Basi uelekeze uso wako katika dini iliyo sawa sawa, ndilo umbile
Mwenyezi  Mungu  alilowaumbia watu. Hakuna mabadiliko katika
maumbile ya viumbe vya Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo dini iliyo
ya haki lakini watu wengi hawajui (30:30)

Mifupa na mafuvu ya kale haioneshi kuwa mtu katokana na sokwe.
Tatu, tafiti zilizofanywa juu ya mifupa na mafuvu ya kale yaliyofukuliwa

chini ya ardhi hazioneshi kuwa mwanadamu ametokana na jamii ya
masokwe kupitia mabadiliko ya kimwili. Lau kama katika mifupa na mafuvu
hayo yangelikuwemo yale ya nyani-mtu na sokwe-mtu;madai ya Darwin
na wafuasi wake yangelikuwa angalau na ukweli fulani. Lakini mifupa na
mafuvu yote yaliyofukuliwa hayaonyeshi hivyo.

Mathalan, fuvu la Neanderthal  lilifukuliwa mwaka
1856 na kudaiwa kuwa ni la sokwe-mtu aliyekuja
badilika kuwa mwanadamu. Baada ya utafiti
ikagundulika kuwa fuvu la Neanderthal halikuwa la
sokwe-mtu ila la mwanadamu, hivyo dai kuwa fuvu
hilo ni uthibitisho dhana ya Darwin na wafuasi wake
kuwa mwanadamu katokana na sokwe likatupiliwa
mbali mwaka 1960. Aidha, mnamo mwaka 1959, lilipatikana fuvu liitwalo
"Zinja”(zinjanthrophus), na kufanywa kuwa ushahidi wa kuthibitisha madai
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ya makafiri juu ya historia ya mwanadamu. Hata hivyo, mwaka 1960
makafiri wakaumbuka baada ya kugundulika kuwa fuvu lile lilikuwa la
masokwe halisi, halikuwa na uhusiano wowote na mwanadamu.

Ni muhali masokwe kubadilika kuwa mtu anayetembea wima
Nne haiwezekani sokwe kubadilika kuwa mtu anayetembea wima.

Kwasababu maumbile ya mifupa na viungo vya sokwe humuwezesha
kutembea kwa miguu na mikono bila shida. Mifupa ya mikono ya sokwe
ni mirefu na uti wa mgongo umepinda kwa mbele ili kuwawezesha
kutembea kwa mikono na miguu. Hii ni tofauti na mwanadamu ambaye
mifupa na viungo vyake hufanya kutembea wima kwa miguu miwili kuwa
jambo la kawaida kwake.

Tano, ushahidi mwingine unaokanusha kuwa sokwe hawawezi
kubadilika na kuwa mwanadamu anayetembea wima kwa miguu miwili ni
kutofautiana kwa semisekula kanali zilizoko katika sehemu za ndani ya
sikio(cochlea). Muundo na kazi ya semisekula kanali  humfanya kiumbe
ama atembee kwa miguu minne au atembee wima kwa miguu miwili.Utafiti
uliofanywa na mwanasayansi Fred Spoor umeonesha kuwa muundo wa
semisekula kanali  za sokwe ni maalum kwa kumpa ‘balance’ ya kutembea
kwa miguu na mikono. Lakini mwanadamu ni tofauti kabisa na sokwe,
muundo  wa semisekula kanali za mwanadamu hufanya kazi ya kumpa
‘balance’ ya kutembea wima kwa miguu miwili.

Muundo wa mifupa ya mwili wa sokwe ni tofauti na mwanadamu,
ni muhali sokwe kubadilika kuwa mtu anayetembea wima
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Ghushi na uzushi wa makafiri
Sita, walipokosa ushahidi wa mifupa na mafuvu ya sokwe-mtu

iliotarajiwa kuwa ingethibitisha mtazamo wao, makafiri wakaanza kughushi
ushahidi bandia kutaka kuonesha kuwa uwongo wao juu ya historia ya
mwanadamu kwamba katokana na jamii ya masokwe, ni jambo la kweli.

Mnamo mwaka 1904 makafiri walivamia Congo
na kumteka mwafrika aliyeitwa Ota Benga,
wakamfunga minyororo na kumtia kwenye tundu,
kisha wakampeleka Marekani. Katika maonyesho
ya kimataifa ya mtakatifu Luis na yale ya New York ,
Ota Benga akadhalilishwa kwa kuwekwa zizini
pamoja na nyani, kima na sokwe. Kisha pasina
kuona haya, William
T. Hornaday akatoa
hutuba akieleza kuwa
Ota Benga ni mfano mzuri wa sokwe aliyebadilika na kuwa sokwe-mtu
anayefanana na mwanadamu.

Mwaka1912, mfuasi wa Darwin aitwaye Charles  Dawson alifukua
fuvu la mtu na taya la sokwe huko Piltdown, Uingereza. Kisha
akaviunganisha na kudai kuwa ni la sokwe-mtu aliyekuja kuwa
mwanadamu. Lakini Baada ya miaka arobaini kupita, jopo la watafiti
likang’amua mwaka 1953 kuwa palikuwa pamefanyika ghushi ya
kuunganisha fuvu la mtu na taya la sokwe kwa lengo la kupotosha  historia
halisi ya mwanadamu.

Wafuasi wa
D a r w i n
w a k i f u k u a
huko Piltdown
mwaka 1912

Jopo la watafiti
l i k a g u n d u a
ghushi hiyo
mwaka 1953

B a a d a y e
wakaunganisha
fuvu la mtu na
taya la sokwe
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 Makafiri hurubuni kwa michoro na masanamu ya uwongo
Saba, hakuna ushahidi wowote wanaoweza kutoa makafiri

kuuthibitishia ulimwengu kuwa sisi wanadamu tumetokana na masokwe.
Wamebaki kutumia uwongo wa kuchora na kuchonga viumbe wa kufikirika
ambao hawajawahi kabisa kuishi katika dunia. Michoro na masanamu
yote ya nyani-mtu au sokwe-mtu imekuwa ikibuniwa na makafiri ili
kuwazuga watu na kupotosha historia ya mwanadamu.

Uzushi huu wa makafiri kubuni michoro ya uongo umewafanya
wanasayansi kuandika vitabu mbalimbali ili kukosoa ghiliba za makafiri
hawa. Miongoni mwa vitabu hivyo ni vile vilivyoandikwa na Tuane Gish,
Lee Spetner na Jonathan Wells. Vitabu hivi vimeandikwa kwa lugha ya
Kiingereza.

Hivi ni baadhi tu ya vitabu vinavyopinga uzushi wa
makafiri kuhusu historia ya mwanadamu

Hii ni michoro ya kubuni tu! Hakuna ushahidi wowote
wanaoweza kutoa makafiri kuuthibitishia ulimwengu
kuwa sisi wanadamu tumetokana na masokwe
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Maana ya Historia kwa mujibu wa Uislamu
Kwa mujibu wa Uislamu, historia ni kumbukumbu za matendo ya watu

na matokeo ya matendo hayo katika maisha ya dunia na akhera. Allah(s.w)
aliumba ulimwengu na vilivyomo na baada ya muda  mrefu kupita
akamuumba mtu na kumleta duniani:

Hakika ulimpita binadamu wakati mrefu katika dahari, hakuwa
kitu kinachotajwa(76:1)

Kwa maneno mengine, historia  ni rekodi ya amali zote za mwanadamu
alizozifanya kwa kuacha au kufuata mwongozo wa Mwenyezi Mungu kwa
mujibu wa lengo la uhai na hadhi yake hapa duniani pamoja na athari za
matendo hayo katika maisha ya dunia na kesho Akhera. Maana hii
inajitokeza pale Mwenyezi Mungu anaposema ndani ya Qur,an kuwa:

Kwa yakini Sisi tutawafufua wafu, na Tunayarekodi matendo
waliyoyafanya pamoja na athari za matendo hayo. Na kila kitu
tunakihifadhi katika daftari linalobainisha(36:12)

Matendo ya wanadamu kijamii, kiuchumi na kisiasa huweza kuwa
mema au maovu. Amali za waumini kisiasa, uchumi na mahusiano yao
katika jamii zimejikita katika matendo mema yanayonufaisha walimwengu
wote. Lakini makafiri wanaomkanusha Mwenyezi Mungu hutenda maovu
katika kuchuma na hawatendi mema ipasavyo katika siasa na mahusiano
yao na jamii.

Hii ni kutokana na kutokujua asili na lengo la maisha ya mwanadamu
hapa duniani kwa kule kupuuza kwao mwongozo wa Mwenyezi Mungu
aliyewaumba, na kufuata matashi ya nafsi zao. Hivyo matendo yao huiathiri
vibaya jamii na hatima ya maongozi yao ni kuwatia watu katika maisha ya
dhiki hapa duniani na adhabu ya moto huko akhera.

Na atakayejiepusha na mawaidha yangu, basi kwa yakini ataishi
maisha ya dhiki( hapa duniani), na siku ya Kiyama  Tutamfufua
hali ya kuwa kipofu(20:124)
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Kwanini tujifunze Historia?
Historia hutuonesha asili na hadhi yetu juu ya viumbe wengine hapa
duniani

Tumeona kwamba hakuna ushahidi wowote wa historia au sayansi
unaothibitisha madai ya makafiri kuwa mwanadamu katokana na jamii ya
masokwe(apes). Historia inaonesha na kutufunza kuwa tangu awali
mwanadamu aliumbwa akiwa mtu kamili aliyekuwa na fahamu na elimu
kubwa juu ya mazingira ya maisha ya duniani. Mwenyezi Mungu
amemtunukia mwanadamu ufahamu au uwezo mkubwa wa kujielimisha
pamoja na elimu kubwa kulingana na hadhi yake ya kuwa Khalifa hapa
duniani. Hadhi hii ya mwanadamu kuutawala ulimwengu na viumbe wote
kwa kutumia mwongozo wa Allah(s.w) inadhihirishwa katika aya zifuatazo:

Na bila shaka tumemtukuza mwanadamu, na tumempa vya
kupanda nchi kavu na baharini, na tumewaruzuku vitu vizuri vizuri
na tumewatukuza kuliko wengi katika wale tuliowaumba kwa
utukufu ulio mkubwa (17:70)

Hutukumbusha lengo la kuumbwa kwetu na namna  ya kulifikia
Historia pia hutukumbusha lengo la kuumbwa kwetu na namna ya

kulifikia lengo hilo. Tunafahamishwa katika Qur,an kuwa kabla hatujayaanza
maisha ya duniani, Mwenyezi Mungu kwa uweza wake alituwezesha
kumtambua na kisha tukachukua ahadi kuwa hatutamwabudu kiumbe
yeyote wala kufuata mwongozo wa asiyekuwa Mwenyezi Mungu katika
kuendesha maisha yetu yote ya hapa duniani. Tukio hilo limeelezwa katika
aya ifuatayo:

Na Mola wako alipowaleta wanaadamu kutoka miongoni mwa
kizazi chao, na akawashuhudisha juu ya nafsi zao; (akawaambia)
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“Je mimi si Mola  wenu?” wakasema: “Ndiyo tunashuhudia”. Al-
lah akasema: “Msije mkasema Siku ya kiyama kuwa sisi tulikuwa
tumeghafilika na hayo(hatujui). Au mkasema, “Baba zetu ndio
walioshirikisha zamani, nasi tulikuwa kizazi nyuma yao, basi
utatuangamiza  kwa sababu ya yale waliyoyafanya  waovu?”(7:172-
173)

Na katika aya nyingine Mwenyezi Mungu anatukumbusha jinsi
mwanadamu aliposisitizwa hili hapo awali kabisa wakati anaanza maisha
katika dunia kuwa ni wale tu watakaofuata mwongozo wa Mwenyezi Mungu
katika kuendesha maisha yao ya kila siku ndio watakaoishi kwa furaha
na amani hapa duniani na kustahiki starehe za kudumu katika pepo zenye
neema huko Akhera. Na akaonya wale watakaokataa kufuata mwongozo
wake, kwamba watakuwa na maisha ya dhiki duniani, na akhera watadumu
katika adhabu ya moto.

Tukasema shukeni humo nyote, na kama ukikufikieni uongozi
utokao kwangu, basi watakaoufuata uongozi wangu huo haitakuwa
khofu juu yao wala hawatahuzunika. Lakini wenye kukufuru na
kuyakadhibisha maneno Yetu, hao ndio watakaokuwa watu wa
Motoni, humo watakaa milele.(2:38-39)

Hutuonesha namna Mwenyezi Mungu alivyotuneemesha  ili tuweze
kumwabudu ipasavyo

Kila umma au kaumu katika historia ya mwanadamu iliruzukiwa
neema mbalimbali katika rasilimali, elimu na teknolojia zilizolenga
kuwawezesha kufikia lengo la maisha kwa urahisi. Katika hili historia
inatuonesha ukweli usiopingika kuwa Mwenyezi Mungu ametuneemesha
zaidi sisi kuliko kaumu zilizotangulia. Maendeleo ya sayansi na teknolojia
tuliyonayo sasa yameifanya dunia kuwa kama kijiji kwa kumuwezesha
mwanadamu kufika au kuwasiliana na watu wa pande zote za dunia.
Kwahiyo inakuwa rahisi katika zama hizi kuitikia wito wa Mwenyezi Mungu
pale alipotuamrisha kuwa:
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Sema: Tembeeni katika ardhi ili muone namna Mwenyezi Mungu
alivyoanzisha maumbile; Kisha atavirudisha kwa mara ya pili. Na
Mwenyezi Mungu ni Mweza juu ya kila kitu. (29:20)

Hivyo tusipojielimisha na kuuchunguza ulimwengu ili kumjua vema
Mwenyezi Mungu na kumwabudu ipasavyo ni kukanusha neema kulikopea.
Maana wenzetu wa nyuma hawakuwa   nazo, na Mwenyezi Mungu
hakufanya upendeleo ila kafanya hivyo kutokana na haja ya wakati tulionao.
Ni kwa msingi huu Qur,an inatwambia kuwa tutaulizwa juu ya neema
tulizopewa tulizitumia vipi.

“kisha kwa hakika siku hiyo mtaulizwa juu ya neema (mlizopewa
mmezitumiaje)”  (102:8)

Hutuonesha madhara ya kutofuata mwongozo wa Mwenyezi
Mungu

Historia pia hutuonesha madhara yanayoikumba jamii ya wanadamu
zilizokataa kufuata mwongozo wa Mwenyezi Mungu na badala yake ikaishi
kwa kufuata sheria na kanuni zilizobuniwa na wanadamu kwa kufuata
matashi ya nafsi. Jamii hizo ziligubikwa na giza nene za dhulma,
ukandamizaji, ukatilili, ubabe, ufuska, alimuradi kila mtu aliishi kwa
wasiwasi pasina amani wala furaha ya kweli. Mfano wa jamii hizi ni ule wa
Ad, kaumu Lut na watu wa nabii Shu’aib ambao historia yao tutaiona
baadaye katika historia ya mitume wa Allah(s.w).

Hutuonesha namna mitume na watu wema walivyosimama imara
katika kupambana na dhulma na watawala madhalimu

Historia pia hutuonesha namna mitume na watu wema walivyosimama
imara katika kupambana na dhulma na watawala madhalimu. Kwa
maneno mengine historia inatuonesha na kutufunza umuhimu wa kupigania
haki na uadilifu viwepo katika jamii na kuondoa aina zote za dhulma na
ukandamizaji wanazofanyiwa wanadamu.
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Katika mitume, funzo hili tunalipata kwenye kisa cha nabii Hud(a.s),
Musa(a.s) na Muhammad(s.a.w). Nabii Hud alipambana na watawala
madhalimu wa wakati wake walioasisi sera ya ubabe na kufanya dhulma
kuwa ndiyo mtindo wao wa maisha.

Ama watu wa Adi walifanya kibri katika ardhi bila ya haki. Na
wakasema: “Ni nani mwenye nguvu kuliko sisi?” Je hawakuona
kwamba Mwenyezi Mungu aliyewaumba ndiye Mwenye nguvu zaidi
kuliko wao.(41:15)

Nabii Musa alipambana na Fir,aun ambaye alijipa uungu wa kutunga
sheria za ukandamizaji na kuwafanya wanadamu waliopaswa kumwabudu
Allah(s.w), kuwa watumwa wanaomwabudu yeye.

Hakika firaun alitakabali katika ardhi, na akawafanya watu wa
huko makundi mbalimbali. Akalidhoofisha kundi moja miongoni
mwao, akawachinja watoto wao wanaume na kuwawacha hai
watoto wao wanawake. Hakika yeye alikuwa miongoni mwa
waharibifu kabisa.(28:4)
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Kwahiyo, kama walivyofanya mitume na watu wema, ndivyo historia
inavyotutaka sisi tufuate nyayo zao katika maisha yetu yote hapa duniani
kwa kuhakikisha kuwa haki na uadilifu vinastawi katika jamii ya wanadamu
kupitia mwongozo wa maisha aliouleta Mwenyezi Mungu.

Na mna nini hampigani katika njia ya Mwenye Mungu na
kuwakomboa watu madhaifu katika wanaume na wanawake na
watoto, ambao wanasema kumwambia Mola wao: Mola wetu!
Tutoe katika mji huu ambao watu wake ni madhalimu. Na utupe
ulinzi kutoka kwako na utupe ushindi kutoka kwako.(4:75)

Hutupatia fursa ya kujifunza toka kwa kaumu zilizopita na kuchukua
tahadhari kabla hayajatufika yaliyowasibu

Historia hutupatia fursa ya kujifunza masahibu yaliyowakuta kaumu
zilizopita bila sisi kuwa pamoja nao katika makosa waliyofanya. Tunasoma
na kuona makosa yao, madhara waliyoyapata na maangamizi
yaliyowakumba. Kaumu ya Lut iliangamizwa kwasababu ya kufanya kwao
ubaradhuli wa kutamaniana na kuendeana wanaume kwa wanaume.
Hakika watu hawa walifanya uchafu na uovu mkubwa kabisa wenye
kuchukiza mbele ya Allah(s.w) na watu wema. Mwishowe wakaangamizwa!

Basi tukamuokoa yeye(Lut) na watu wake wote. Isipokuwa
kikongwe katika wakaao nyuma. Kisha tukawaangamiza
mabaradhuli. Bila shaka katika haya kuna mazingatio, lakini wengi
katika wao hawakuwa wenye kuamini(26:170-174)
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Kwa kuzingatia hayo tunachukua tahadhari ya kutoyaendea makosa
yaliyopelekea maangamizi yao, na kufanya jitihada ili pasiwepo na mtu
au kikundi cha watu katika jamii watakaoachiwa kufanya ovu lolote la
kuihilikisha jamii nzima.

Kujitathimini na kuongeza jitihada za kusimamisha haki na uadilifu
kama walivyofanya Mitume na watu wema waliotangulia

Historia pia hutupatia fursa ya kuona jitihada zilizofanywa na mitume
na watu wema waliotangulia katika kusimamisha haki na uadilifu kwenye
jamii zao. Kwa kuzilinganisha jitihada zao na zetu na mafanikio
waliyoyapata, tunaweza kuona ni kwa kiwango gani tunazembea kwa
kudharau au kubweteka kwa kuridhika na ile sehemu ndogo ya ibada
tunazofanya kama vile kuswali, kufunga na kuhiji, hali ya kuwa Mtume(s.a.w)
na waislamu waliokuwa pamoja naye waliyafanya yote hayo na kuweza
kuiongoza jamii ya wanadamu kwa sheria za Mwenyezi Mungu zilizoleta
maisha ya furaha na amani ya kweli kwa walimwengu. Ni kutokana na
ukweli na jitihada kubwa walizofanya ndipo Allah(s.w) akawakamilishia
ahadi yake anayoitaja katika aya ifuatazo:

Mwenyezi Mungu amewaahidi wale walioamini miongoni mwenu
na kufanya vitendo vizuri, kuwa Atawafanya makhalifa katika
ardhi kama alivyowafanya makhalifa wale waliokuwa kabla yao,
na kwa hakika Atawasimamishia dini yao Aliyowapendelea, na
Atawabadilishia amani baada ya khofu yao(24:55)

Hutuonesha kuwepo kwa Mwenyezi Mungu na mamlaka yake juu
ya mwanadamu

Jambo lingine kubwa ni kwamba, historia hudhihirisha kuwepo
Mwenyezi Mungu na mamlaka yake juu ya wanadamu. Jamii mbalimbali
zilizokuwa na nguvu kubwa kuliko zingine zilifutwa na kusahaulika kabisa
na nguvu kubwa iliyokuwa juu ya uwezo wao. Kwa mfano, tunakumbushwa
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historia ya kaumu ya Ad, Thamud na Firaun ambao walikuwa na nguvu
kubwa kijeshi na maendeleo makubwa ya teknolojia, lakini leo hii hawapo
tena:

Je, huoni Mola wako alivyowafanya Ad? Iram waliokuwa na
majumba marefu marefu; ambao hawakuumbwa mfano wao katika
miji. Na Thamud waliochonga majabali wakafanya nyumba katika
uwanja wao; Na Firaun mwenye majumba kama vigingi, ambao
walifanya maovu katika miji, kisha walizidisha humo maovu,
kwahiyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu (89:6-
13)
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HISTORIA YA MITUME
Idadi ya Mitume wote walioteuliwa na Allah (s.w.) kwa wanaadamu

haikudhihirishwa kwetu. Katika Qur’an tumefahamishwa tu kwamba
baadhi ya Mitume tumetajiwa majina na habari zao na wengine
hatujatajiwa.

Mitume waliotajwa katika Qur’an ni 25. Mitume hawa ni:
1.   Adamu. 2. Idris. 3. Nuhu. 4. Hud.
5,   Swaleh. 6. Ibrahimu. 7. Lut. 8. Ismail.
9.   Is-haq. 10. Yaaqub. 11. Yusuf. 12. Ayyub.
13. Shuaib. 14. Musa. 15. Harun. 16. Al-Yassa.
17. Dhulkiflil 18. Daud. 19. Suleiman 20.Ilyaas.
21. Yunus. 22. Zakariya 23. Yahya.   24. Issa
25.  Muhammad (Rehma na amani za Allah ziwe juu yao wote).

Historia ya Mitume na kaumu zao iliyobainishwa katika Qur’an
inatuonesha kuwa kila alipokuja Mtume na ujumbe kutoka kwa Allah(s.w),
watu waligawanyika katika makundi mawili. Wale walioupokea mwongozo
wa Allah (s.w.) na kuufuata, na wale waliokataa kuufuata mwongozo huo.
Hii ni kwa sababu mwanaadamu amepewa uhuru wa kuchagua.

Hakika sisi tumemuongoza njia mbili. Basi atakuwa mwenye
kushukuru au mwenye kukufuru(76:3)

Uhuru huu wa kuchagua ni mtihani kwa mwanaadamu. Atakayechagua
njia ya haki atakuwa na malipo mazuri na ya milele mbele ya Allah (s.w.).
Na atakayefuata njia ya upotofu makazi mabaya ya motoni yatakuwa ndio
marejeo yake.

Hakika sisi tumewaandalia makafiri minyororo na makongwa na
Moto mkali(76:4)

Hataletwa tena Mtume mwingine kwa sababu Allah(s.w.) amechukua
ahadi ya kuuhifadhi mwongozo (Qur’an) aliouleta kwa Mtume huyu wa
mwisho. Aidha, Sunnah za Mtume (s.a.w.) zimehifadhiwa kikamilifu.
Sababu nyingine ni kuwa Mtume Muhammad (s.a.w.) alipelekwa kwa watu
wote. Msingi wa hoja hizi ni kwamba lililo muhimu siyo kuwepo kwa Mtume
kimwili bali ni kuwafikia watu ujumbe uliokusudiwa.
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NABII ADAMU(A.S)
Kuumbwa kwa Adam

Nabii Adamu (a.s.) ameumbwa kutokana na vitu mwili. Ameumbwa
kwa udongo na kupuliziwa roho inayotokana na Mwenyezi Mungu.
Mwenyezi Mungu anatufahamisha hili katika aya zifuatazo.

(Kumbuka) Mola wako alipowaambia Malaika: “Hakika mimi
nitaumba mtu kwa udongo. Na nitakapomkamilisha na  kumpulizia
roho inayotokana na mimi basi mwangukieni kwa kumtii. (38:71-
72)

Kuhusu roho Allah (s.w.) ametueleza wazi kuwa elimu hiyo hatunayo
bali iko kwake pekee.

Na wanakuuliza habari ya Roho. Sema: “Roho ni jambo lililohusika
na Mola wangu. Nanyi hamkupewa katika ilimu ila kidogo kabisa”.
(17:85)

Kusudio la kuumbwa mwanadamu
Lengo la kuubwa Adamu na wanadamu kwa ujumla ni kuwa khalifa

wa  Allah(s.w).Ilikuwa ni kupenda kwa Allah (s.w.) kumpeleka Adamu
duniani kama Khalifa (naibu). Kusudio hili limebainishwa katika aya
ifuatayo

Na pindi Mola wako Alipowaambia malaika: Mimi ni Mwenye
kuweka Khalifa katika ardhi. Wakasema: Utaweka humo ataakaye
fanya uharibifu na kumwaga damu..(2:30)
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Kupewa Elimu kwa nabii Adamu(a.s)
Ili Adamu(a.s) aweze kuwa khalifa atakayetawala dunia na viumbe

kwa kutumia sheria za Allah, ilibidi Allah(s.w) amfunze  elimu ya vitu na
mambo yote yahusuyo dunia na ulimwengu kwa ujumla.

Na Mwenyezi Mungu akamfundisha Adamu majina ya vitu vyote,
kisha akaviweka mbele ya Malaika, akasema, “Niambieni majina
ya hivi ikiwa ninyi mnasema kweli. .(2:31)

Wakasema. “Utukufu ni wako! Hatuna elimu isipokuwa ile
uliyotufundisha, bila shaka wewe ndiye Mjuzi Mwenye
Hekima.(2:32)

Akasema(Mwenyezi Mungu): “Ewe Adamu! Waambie majina
yake”. Alipowaambia majina yake, akasema(Mwenyezi Mungu)
“Sikukwambieni kwamba mimi najua siri za mbinguni na za
ardhini?(2:33)

Nabii Adamu ambaye ndiye mtu wa kwanza, hakuwahi kuwa mjinga
wala hakuwa mbumbumbu kama wasemavyo makafiri kwamba mtu wa
kwanza alikuwa "Primitive" kwa kuwa alitokana na sokwe. Adamu
aliumbwa akiwa mtu kamili aliyekusudiwa kuwa Khalifa wa Allah(s.w), hivyo
elimu ndiyo neema na nyenzo ya kwanza kabisa aliyotunukiwa na
Allah(s.w) ili aweze kuwa kiongozi na mtawala wa Ulimwengu.

Ibilisi alaaniwa kwa kibri na majivuno yake
Ibilisi aliye laaniwa ni jini aliyekuwa pamoja na Malaika wakati

Allah(s.w) alipotoa  amri ya kusujudiwa Adamu kutokana na hadhi ya



100

ukhalifa na elimu aliyokuwa nayo. Malaika wote walisujudu ila Ibilisi. Qur,an
inasema:

Na tulipowaambia Malaika “Msujudieni Adam”, basi
wakamsujudia isipokuwa Ibilisi, yeye alikuwa miongoni mwa
majini, na akavunja amri ya Mola wake(18:50)

Ibilisi alijiona kuwa yu bora kuliko Adamu. Kibri na majivuno yake ya
kikabila yalimpelekea kuasi amri ya Allah(s.w) na kulaaniwa pale
alipoulizwa na Allah(s.w) kuwa:

Ewe Ibilisi! Imekuwaje hukuwa miongoni mwa waliotii?(15:32)

 Akasema: “siwezi kumtii mtu uliyemuumba kwa udongo(15:33)

“Mimi ni bora kuliko yeye. Umeniumba kwa moto, naye
umemuumba kwa udongo.(38:76)

(Mwenyezi Mungu) Akasema: “Basi toka humo kwani umetengwa
na rehema. Na hakika laana yangu itakuwa juu yako mpaka siku
ya malipo(38:77-78)

 Hivyo akavuliwa nafasi ya heshima aliyokuwa nayo ya kuwa pamoja
na Malaika na akafukuzwa kwa fedheha na izara. Hivyo majivuno
yatokanayo na kujidhania ni bora kwa sababu ya nasaba, kabila au rangi,
kwa hakika ni tabia ya Kiibilisi (shetani).
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Kuumbwa kwa Hawa
Baada ya kumuumba Adamu (a.s) Allah(s.w) akamuumbia mkewe

ambaye ni mama wa wanadamu wote. Yeye na Adamu ambaye ni baba
wa watu wote, waliumbwa kwa lengo moja la kuwa makhalifa
wanaomwabudu Allah(s.w) peke yake kwa kufuata mwongozo wake tu.
Lengo la kuumbwa Adam, Hawa pamoja na kizazi chao; yaani
wanaadamu, linaelezwa katika aya ifuatayo:

Enyi watu! Mcheni Mola wenu ambaye amekuumbeni kutokana
na nafsi moja. Na akamuumba mkewe katika nafsi ile ile. Na
akaeneza wanaume wengi na wanawake kutoka katika wawili
hao.(4:1)

Maisha ya Adamu na Hawa katika pepo
Historia ya mwanadamu haianzii duniani. Adamu na Hawa walianza

maisha yao peponi. Baada ya kuwaumba, Mwenyezi Mungu akasema:

Ewe Adam! Kaa wewe na mke wako katika bustani, kuleni humo
kwa ukunjufu mahali mutakapo(2:35)

Pamoja na kuwawekwa peponi, Allah(s.w) aliwatahadharisha Adamu
na Hawa juu ya Ibilisi aliyelaaniwa kutokana na kibri na majivuno ya ukabila
wake,aliwaasa wamuhadhari na kumuepuka. Allah(s.w) anamtahadharisha
akimwambia:

Ewe Adam! Hakika huyu(Ibilisi) ni adui yako na wa mke wako.
Basi asikutoweni katika Pepo (hii) mtaingia mashakani. Hakika
hutakuwa mwenye njaa humo wala hutakuwa uchi. Na kwa yakini
hutapata kiu humo wala hutapata joto.(20:117-119)
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Lakini Shetani alimtia wasi wasi, akamwambia: “Ewe Adamu, Je!
Nikujulishe mti wa umilele na ufalme usiokoma(20:120)

Basi  wote wawili wakaula, na uchi wao ukadhihirika na wakaanza
kujibandika majani ya Peponi. Na Adamu akamkosea Mola wake,
na akateleza njia (20:121)

Kusamehewa kwao na kuletwa duniani
Allah(s.w) kwa sifa zake za urehemevu na usamehevu, alimfundisha

Adamu na Mkewe Hawa namna ya kutubia na kuomba toba ili wamuombe
awasamehe.

Kisha Adamu akapokea maneno (ya toba) kwa Mola wake,
(akaomba), na Mola wake akapokea toba yake. Hakika yeye ni
Mwingi wa kupokea toba na Mwingi wa kurehemu(2:37)

Tunafahamishwa katika Qur,an kuwa maneno waliyofunzwa Adamu
na Hawa juu ya namna ya kutubia ni haya yanayopatikana katika dua
ifuatayo pale Adamu na Hawa waliposema:

Wakase:“Mola wetu! Tumedhulumu nafsi zetu; na kama
hutatusamehe na kuturehemu, bila shaka tutakuwa miongoni mwa
wenye hasara(7:23)

Baada ya kujuta kosa lao na kutubia kwa Allah(s.w) kwa kuomba
msamaha, Allah(s.w) aliwasamehe na kumchagua Adamu na mkewe Hawa
kuwa makhalifa wake.



103

Basi Mola wake Akamchagua na Akamkubalia toba yake na
Akamuongoa (20:122)

Kisha akawaleta duniani kutekeleza kujumu alilowapa.
Tunafahamishwa kuwa, Allah(s.w) aliwaahidi kuwaletea Mwongozo
watakaoutumia katika kuwaongoza kwenye kila kipengele cha maisha
yao ya kila siku. akawaambia;

Shukeni humo pia nyote, na utakapowajilia uwongozi utokao
Kwangu, basi wenye kufuata uwongozi Wangu hawatakuwa na
khofu wala hawatahuzunika(2:38)

Mafunzo kwa muhtasari
(i) Mwanadamu hakutokana na sokwe, ila aliumbwa na
Allah(s.w)akiwa mtu kamili.
(ii) Allah(s.w)ndiye chanzo cha elimu zote alizonazo mwanadamu.
(iii) Tunatakiwa kutafuta na kujifunza fani zote za elimu
zitakazotuwezesha kuwa makhalifa wa Allah(s.w)kama alivyokuwa
Adam(a.s).
(iv) Fisadi na umwagaji wa damu bila ya haki vitastawi na kuendelea
kuwepo duniani endapo hatutafuata mwongozo wa Allah(s.w).
(v) Ni katika tabia njema mtu kukiri ujinga wake kuhusiana na jambo
asilolijua kama walivyofanya malaika kuliko kujifanya kuwa anajua
jambo hilo.
(vi) Kibri na majivuno yatokanayo na mtu kujidhania ni bora kwa
sababu ya nasaba, kabila, rangi, utajiri au cheo, kwa hakika ni tabia
mbaya ya kiibilisi.
(vii) Ibilisi ni adui mkubwa wa wanadamu. Hupamba matendo maovu
na machafu ili kupoteza watu. Hufanya kazi hii na kushirikiana na
wanadamu na majini waovu.
(viii) Tunapomkosea mtu au Mwenyezi Mungu yatupasa kuomba radhi
au msamaha, na kisha kutubu kwa kutorudia tena kosa hilo kama
walivyofanya Adamu na Hawa.
(ix) Hakuna dhambi ya asili anayorithi mwanadamu kutoka kwa Nabii
Adamu(a.s). Kila mwanadamu huzaliwa akiwa huru pasina dhambi
yoyote.
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HISTORIA YA NABII IDRISS (a.s)
Nabii Idris alimtangulia Nabii Nuhu lakini hakuna maelezo mengi

yaliyotolewa katika Qur’an juu ya ujumbe wake. Tunachojua tu ni kwamba
alikuwa Mtume na Siddiq (msadikishaji wa kweli), mwenye subira na
aliinuliwa na kupewa cheo kikubwa na Allah. Katika Qur,an ametajwa
kwenye surat Maryam (aya 56-57) na surat  Anbiya (aya 58).

Na mtaje katika kitabu Idriss. Hakika yeye alikuwa mkweli sana
na nabii. Na tulimuinua daraja ya juu kabisa(19:56-57)

Mafunzo kwa muhtasari
Funzo kubwa linalopatikana katika kutajwa nabii Idriss ni mtu

kuwa mkweli. Ukweli ni katika tabia njema kabisa ambayo muislamu
anatakiwa kuwa nayo daima. Allah(s.w)anawapenda sana watu
walio wakweli wa kauli na vitendo. Na siku ya kiyama Allah
atawanusuru wakweli wasiingie katika Adhabu ya Moto na badala
yake kuwaingiza katika pepo yake yenye neema zisizokatika.

Mwenyezi Mungu atasema: " Hii ndiyo siku ambayo wakweli
utawafaa ukweli wao. Wao watapata Bustani zipitazo mito mbele
yake. Humo watakaa milele. Na Mwenyezi Mungu amewawia radhi,
nao wawe radhi naye. Huko ndiko kufuzu kukubwa.(5:119)

Ni kutokana na uzuri na umuhimu wa sifa hii tunamkuta
Allah(s.w)anamtaja nabii Idriss kwa sifa hii ya ukweli aliyokuwa nayo
ili tumuige, na tupendwe na Allah(s.w) katika maisha ya duania na
kesho Akhera.
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HISTORIA YA NABII NUHU (A.S)
Nabii Nuhu(a.s) aliwakuta watu wameshaacha kumuabudu Allah(s.w).

Watu waliacha mafundisho ya nabii Adamu(a.s) ya kumuabudia Mungu
mmoja na badala yake wakazama katika shirki ya kuabudia masanamu.
Kupitia ushirikina viongozi waliwagawa watu katika matabaka na
kuwanyonya.Allah(s.w)akamtuma kuwakomboa watu kutokana na dhulma
iliyowazunguka kupitia ushirikina. Allah(s.w) anatufahamisha historia hii
katika surat Nuhu kama ifuatavyo.

Hakika sisi tulimtuma Nuhu kwa watu wake, ya kwamba waonye
watu wako kabla ya kuwajia adhabu iumizayo.(71:1)

Akasema: Enyi watu wangu! Kwa hakika mimi ni mwonyaji niliye
dhahiri kwenu. Ya kuwa mwabuduni Allah na mcheni na
mtiini.(71:2-3)

Atakusemeheni madhambi yenu na atakuahirisheni ( bila ya balaa)
mpaka muda uliowekwa. Hakika ijapo ajali itokayo kwa Allah
haizuiliki. Laiti mngejua!(71:4)

Akasema: Ee Mola wangu! Kwa hakika nimewalingania watu
wangu usiku na mchana. Lakini mwito wangu haukuwazidishia ila
kukimbia;(71:5-6)
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Na kila mara nilipowaita uwasamehe, waliziba masikio yao kwa
vidole vyao, na walijifunika nguo zao (gubigugi), na walizidi
kuendelea (na kukufuru) na wakafanya kiburi kingi(71:7)

Tena niliwaita kwa wazi. Kisha nikawatangazia kwa kelele; tena
nikasema nao kwa siri(71:8-9)

Nikawaambia: Ombeni msamaha kwa Mola wenu. Hakika Yeye ni
Mwingi wa msamaha. Atakuleteeni mawingu yanyeshayo mvua
nyingi.(71:10-11)

Na atakupeni mali na watoto, na atakupeni mabustani, na
atakufanyieni mito.(71:12)

Mumekuwaje hamuweki heshima ya Allah. Na hali yeye
amekuumbeni namna baada ya namna? (71:13-14)
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Je, hamuoni jinsi Allah alivyoziumba mbingu saba tabaka tabaka.
Na akaufanya mwezi ndani yake uwe nuru na akalifanya jua kuwa
taa?(71:15-16)

Na Allah amekuotesheni katika ardhi (kama) mimea.Kisha
atakurudisheni humo na atakutoeni tena(71:17-18)

Na Allah amekufanyieni ardhi kuwa (kitu kizuri) mlichotandikiwa.
Ili mtembee humo katika njia zilizopana.(71:19-20)

Nuhu akasema: Mola wangu! Hakika hao wameniasi na
wamewafuata ambao mali yao na watoto wao hawakuwazidishia
ila hasara(71:21)

Na wakafanya hila kubwa kubwa. Na ambao waliwaambia
(wafuasi wao): Msiache miungu yenu, wala msiwache Waddi wala
Suwaa wala Yaghutha wala Yauka wala Nasra.(71:22-23)

Nao wamekwishapoteza (watu) wengi; wala usiwazidishie
madhalimu hawa ila kupotelea mbali! Basi kwa ajili ya makosa
yao waligharikishwa wakaingizwa motoni, wala hawakupata wa
kuwanusuru mbele ya Allah.(71:24-25)
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Na Nuhu (akazidi) kusema: Mola wangu! Usimuache juu ya ardhi
mkazi wake yeyote katika makafiri. Hakika ukiwaacha watapoteza
watu wako wala hawatazaa ila (watoto) waovu wenye kufuru
(kama wao).(71:26-27)

Mola wangu! nisamehe mimi na wazee wangu, na kila anayeingia
nyumbani mwangu hali ya kuwa ni Muislamu, na Waislamu
wanaume na Waislamu wanawake; wala usiwazidishie madhalimu
ila maangamizo.(71:28)

Mafunzo kwa muhtasari
Watu waliiacha njia sahihi ya Allah(s.w), Nuhu alifundisha Tawhiid

na akawalingania watu wamwabudu Allah (s.w)peke yake.
Akawaonya juu ya adhabu kali iwapo hawatakoma kumshirikisha
Allah(s.w) na miungu wengine. Msimamo na mwelekeo wa Nabii
Nuhu ulikuwa ni wenye mantiki inayotua akilini. Kwa kuwa binadamu
anamtegemea Allah(s.w) kwa kila kitu na kwa kila hali katika maisha
yake, tangu anapozaliwa hadi anapofariki dunia, basi hana budi
kumsujudia Allah(s.w) peke yake pasina kumshirikisha na yeyote.

Kwa kumwabudu Allah na kutubia kwake, binadamu hunufaika
kwa njia nyingi: Madhambi yake husamehewa na hivyo kunusurika
na adhabu ya Allah hapa duniani na kesho huko Akhera. Ardhi kame
hubarikiwa mvua na mazao. Rehma ya Allah na huja kwa njia ya
kuneemeshwa mali na watoto. Hivyo nafuu na starehe anayoipata
mtu katika dunia hii si matokeo ya juhudi zake tu za mitulinga bali
kwa kiasi kikubwa nafuu hiyo huwa ni neema aipatayo kwa kufuata
mwenendo wa uadilifu.

Nabii Nuhu alizitumia kikamilifu njia zote alizoziweza katika
kuufikisha ujumbe wa Allah(s.w) kwa watu wake. Ingawa watu wake
walionesha kiburi na waligoma kumsikiliza lakini yeye aliendelea na
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kazi yake. Kwa kuonesha mfano bora kabisa wa subira na kujitolea
nafsi yake ili kufikisha ujumbe wa Allah.

Nabii Nuhu aliwataka watu wake wahudhurishe fahamu zao
katika kuumbwa kwa binadamu na katika dalili nyingine za Allah
katika ulimwengu huu. Kadiri mtu anavyotafakari juu ya kuumbwa
kwa ulimwengu huu ndivyo mtu anavyozidi kuyakinisha juu ya nguvu,
uwezo na ufalme wa Allah(s.w)

Watu wa Nabii Nuhu walishughulika katika kuwaabudu miungu
mbalimbali kama Waddi, Suwaa, Yaghutha, Yauka na Nasra. Miungu
hao walikuwaje? Baadhi ya Hadith za Mtume (s.a.w.) zinatoa
mwangaza juu ya suala hili. Mtume amesema: Waddi na wale
waliotajwa pamoja naye walikuwa ni watu wacha Mungu katika jamii
yao. Walipofariki watu wakaanza kuyazungukia na kuyaomba
makaburi yao na shetani akakichochea kizazi kilichofuata kuunda
sanamu za watu hao. Kwa kufanya hivi walidhani wangeweza
kuwaiga vitendo vyao vyema kuwa na taswira za watu hao daima
katika akili zao. Kizazi cha tatu kilishawishika kuamini kirahisi sana
kuwa watu hao walikuwa ni miungu wanaostahiki kuabudiwa badala
ya Allah(s.w)
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Nabii Nuhu alikuja kuihuisha imani juu ya Mwenyezi Mungu mmoja
pale shetani alipowapotosha watu hata wakaanza kuwaamini
miungu wengi ambao kwa mawazo yao walidhani wangewakurubisha
kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Kwa hakika kila Mtume wa Allah(s.w)
alifundisha neno hilo hilo juu ya Mwenyezi Mungu kama alivyofundisha
Nuhu.

Dua za Nabii Nuhu za kuomba adhabu ya Allah juu ya watu wake
zilikuja baada ya muda mrefu sana wa kuwanasihi na kuwahubiria
watu hao.Aliwaombea msamaha waumini walioitikia wito
wake.Mwanawe na mkewe walikuwa ni miongoni mwa waliopata
adhabu ya Allah(s.w) kwa kule kukataa kwao ujumbe wa Allah(s.w).

Hivyo Muislamu na awaombee msamaha waumini na
awaombee kwa ujumla wajaaliwe kupata mwangaza wa njia sahihi
ya Allah(s.w)

Allah(a.s) amuamuru Nuhu(a.s) kuchonga safina

Na akafunuliwa Nuhu kuwa: “Hataamini (sasa) yoyote katika watu
wako isipokuwa wale waliokwishaamini; kwa hivyo usisikitike kwa
yale waliyokuwa wakiyatenda”. (11:36)

“Na unda jahazi mbele ya macho yetu na amri yetu. Wala usiniombe
(kuwasamehe) wale waliodhulumu (nafsi zao), kwa yakini wao
watazamishwa”.(11:37)

Na akawa anaunda jahazi, na kila wakipitia maraisi makafiri wa
umma wake walikuwa wakimcheka na yeye husema: “Kama nyinyi
mnatucheka, nasi tutakucheneni kama mnavyotucheka”.(71:38)
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”Karibuni hivi mtajua ni nani itakayemjia adhabu ya kumhuzunisha
[kumfedhehesha] na itakayemteremkia adhabu itakayokaa (naye
maisha]”.(11:39)

Gharka yawakumba watawala madhalimu na wafuasi wao

Hata ilipokuja amri yetu, na ardhi ikaanza kufoka maji
tulimwambia: “Pakia humo (jahazini) jozi moja katika kila
(nyama, jike na dume) na (wapakie) watu wako wa nyumbani
kwako isipokuwa wale ambao imewapitia hukumu. Na (wachukue
wote)walioamini”. Na hawakuamini pamoja naye ila wachache
tu.(11:40)

Na akasema (Nuhu): “Pandeni humo, kwa jina la Allah kuwe
kwenda kwake na kusimama kwake. Hakika Mola wangu ni Mwingi
wa kusamehe (na) Mwingi wa kurehemu”.(11:41)

Mtoto wa Nuhu(a.s) akaidi amri ya babake

 Ikawa hiyo ( jahazi) inakwenda nao katika mawimbi kama milima.
Na Nuhu akamwita mwanawe aliyekuwa mbali: Ewe mwanangu!
Panda pamoja nasi wala usiwe pamoja na makafiri”.(11:42)
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Akasema (huyo mtoto): “Nitaukimbilia mlima utakaonilinda na
maji”. Akasema (Nuhu): Hakuna leo wa kulindwa na amri ya Al-
lah isipokuwa yule atakayemrehemu”. Mara mawinbi yakaingia
baina yao na akawa miongoni mwa waliogharikishwa.(11:43)

Kuangamia mtoto wa nabii Nuhu(as)

Na Nuhu alimuomba Mola wake (alipomuona mwanawe
anaangamia) akasema: “Ewe Mola wangu! Mwanangu ni katika
watu wa nyumbani kwangu (mbona anaangamia)? Na hakika ahadi
yako ni haki; nawe ni Mwenye haki kuliko mahakimu
(wote)”.(11:45)

Akasema (Allah) Ewe Nuhu! Huyu si miongoni mwa watu wako.
Yeye ni (mwenye) mwendo usiokuwa mzuri.  Basi usioniombe
ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa
wajinga”.(11:46)

(Nuhu) akasema: Ewe Mola wangu! Mimi na jikinga kwako nisije
kukuomba (tena) nisiyoyajua; na kama hutanisamehe na
kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watakaopata
khasara”(11:47)
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Mwisho madhalimu

Na ikasemwa: Ewe ardhi! Meza maji yako. Na Ewe Mbingu! Jizuie.
Basi maji yakadidimia chini na amri ikapitishwa na (jahazi)
likasimama juu ya (jabali linaloitwa) Judi. Na ikasema:
"Wameangamiziliwa mbali watu madhalimu(11:44)

Mafunzo kwa muhtasari
 (i) Muumini daima anaiamini kauli ya Allah(s.w) na kuitekeleza

hata kama viongozi makafiri na wafuasi wao watamcheka.

(ii) Tunajifunza pia kutokana na kuangamizwa kwa kundi kubwa
la watu waovu kuwa kundi la watu wengi waovu halina thamani mbele
ya Allah(s.w) isipokuwa tu kama litashikamana na haki. Kundi la watu
wengi waovu waliodhamiria ufisadi ni kama rundo la takataka ambalo
inabidi liondoshwe katika uso wa ardhi.Kundi la watu wema
wanaofuata mwongozo wa Allah(s.w)japo liwe dogo lina haki ya
kudumu.

(iii) Allah(s.w) peke yake ndiye Bwana wa kila kitu katika
ulimwengu huu. Akitaka anaweza kumwokoa mtu katika hatari kwa
kutumia kitu dhaifu kabisa bila kutumia kitu chochote.

(iv) Kutokana na kuangamia mtoto wa nabii Nuh licha ya
kuombewa dua na babake, tunajifunza kuwa Allah anao utaratibu
wake wa kutoa malipo mema na adhabu. Chini ya utaratibu huo
aliouweka Allah kwa uadilifu ni amali zake mtu ndizo zinazohisabiwa.
Haizingatiwi nasaba ya mtu, kabila rangi, taifa, mali wala cheo.
Hatanufaika mwovu kwa wema wa wazee wake.

(v) Safina ya Nuhu ni alama ya uwezo wa Allah katika kuwanusuru
watu wema.
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Na hakika tulimtuma Nuhu kwa watu wake na akakaa nao miaka
elfu kasoro hamsini, basi tufani iliwafika, na hali ya kuwa ni
madhalimu(29:14)

Na tukamuokoa yeye na watu wake katika safina, na tukaifanya
(safina) iwe alama kwa walimwengu(29:15)

Safina ya Nabii Nuhu imeonekana katika kilele kimoja wapo cha
milima ya Armenia. Mnamo mwaka 1922 tetemeko la ardhi liliifanya ikae
pale ilipokutwa baada ya kufukuka kwenye theluji”. Kugunduliwa kwa safina
hii ni ushahidi wa wazi kwa wale wanaofanya kibri cha kukataa ukweli.

 (vi) Lingine tunalojifunza ni kwamba, majanga kama vile mafuriko,
matetemeko ya ardhi, na milipuko ya Volkano ni katika mpango wa
Allah(s.w) wa kutoa maonyo kwa watu watanabahi kuwa yupo Muumba
anayemiliki uhai wao. Hivyo wasiache njia ya uadilifu katika maisha yao
na kufuata matashi ya nafsi kwa kufanya dhulma na ufuska.

(vii) Allah(s.w) anamwambia Muhammad (s.a.w.) kuwa hakuzijua kabla
habari za watu wa zama zilizopita, Hapa tunafundishwa kuwa habari za
hakika na sahihi za Mitume waliopita kabla ya Muhammad(s.a.w) ni zile
alizoeleza Allah(s.w) ndani ya Qur,an. Vitabu vingine vyote vina maelezo
ambayo yamepunguzwa, kupotoshwa au kuchanganywa na ngano za watu.
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HISTORIA YA NABII HUD(a.s) NA WATU WA ‘AD

Ad walikuwa taifa kubwa lili loasisi ustaarabu mkongwe
duniani.Lilitokea baada ya kugharikishwa watu wa nabii Nuhu(as). Waliishi
kusini mwa Arabuni kutokea Oman hadi Hadharamaut na Yemen.

Na kwa Adi (tulimpeleka) ndugu yao, Hud akasema: Enyi kaumu
yangu! Muabuduni Allah; nyinyi hamna mungu ila yeye. Basi
hamuogopi? (7:65)

Na kwa kina Adi tuliwapelekea ndugu yao, Hud. Akasema: “Enyi
watu wangu! Mwabuduni Allah; nyinyi hamna mungu isipokuwa
Yeye. Hamkuwa nyinyi ila ni watungao uwongo tu.(11:50)

 Enyi watu wangu! Sikuombeni ujira juu ya haya; Haukuwa ujira
wangu ila kwa Yule aliyeniumba.  Hamyatii akilini (haya
ninayokwambieni)? (11:51)

Nabii Hud aliwalingania watu wake wamwamini Allah(s.w) na kwamba
wamwabudu na kumtii Yeye peke yake.Ni jambo la kawaida kumtaka
mtumishi,mathalan amtumikie mwajiri wake peke yake madamu analipwa
ujira mkubwa.Mtumishi atakuwa haini mkubwa iwapo atamtumikia mtu
mwingine na ilhali analipwa ili mtumikie mwajiri wake tu. Halikadhalika,
binadamu anao wajibu wa kumtii Allah(s.w) na kumwabudu Yeye peke
yake, kwani Allah(s.w) ndiye aliyemruzuku neema zote alizonazo hapa
duniani.
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Je, mnajijengea majumba kila palipoinuka, ni mchezo tu mnafanya?
Na mnajijengea (majumba kama) ngome kama kwamba mnaona
mtakaa milele. Na mnaposhambulia mnashambulia kwa jeuri. Basi
mcheni Allah na nitiini. Mcheni yule ambaye amekupeni haya
mnayoyajua, Amekupeni (chungu ya) wanyama na watoto
wanaume. Na mabustani na chemchem, (mito). Hakika
ninakuhofieni adhabu ya siku kubwa . (14:128-135)

Yaelekea kuwa watu wa ‘Adi walikuwa ni taifa la watu hodari wenye
ustadi mkubwa wa kujenga karakana na majumba ya fahari. Lakini badala
ya kumtukuza Allah kwa hizo neema zote walizojaaliwa, wakaelekeza
mikono yao kwenye dhulma, wakawa ndio taifa la mwanzo lililoanzisha
ukoloni wa kuvamia watu, kuwashambulia, wakipora mali na kutawala bila
ya kutumia mwongozo wa Allah.

Nabii Hud (a.s.) aliwafahamisha ukweli huu. Akawanasihi tena na tena
wamwamini Allah na wazitii sheria zake. Nabii Hud (a.s.) akawaambia:

Na enyi watu wangu! Ombeni msamaha kwa Mola wenu, kisha
mtubie kwake, atakuleteeni mawingu yateremshayo mvua tele na
atakuzidishieni nguvu juu ya nguvu zenu. Wala msikengeuke kuwa
waovu. (11:52)

Nabii Hud (a.s.) aliwanasihi waombe  maghfira kwa Allah na watubie
kwake. Allah, kwa mujibu wa Sunnah zake alizojiwekea, huwatunuku wale
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wanaorejea Kwake kwa makazi mema, mali na nguvu za kusonga mbele.
Mtu mwadilifu hubarikiwa na hupata radhi za Allah(s.w) na malipo mema
hapa duniani na huko Akhera.

Kibri cha watawala madhalimu dhidi ya nabii Hud(as)
Viongozi makafiri wakamwita Hud(a.s) juha na mrongo.Wakadai kuwa

hakuna chochote cha maana katika mawaidha ya Hud(a.s) ila upumbavu
mtupu. Aya zifuatazo zinabainisha maneno ya viongozi hawa;

Wakasema wakuu waliokufuru katika kaumu yake; Sisi tunakuona
umo katika upumbavu na tunakuona u miongoni mwa waongo.
(7:66)

Kuhusiana na shutuma hizi, Nabii Hud (a.s.) akajibu:

Akasema: Enyi kaumu yangu! Mimi sina upumbavu. Lakini mimi
ni Mtume niliyetoka kwa Mola wa walimwengu.(7:67)

Nakufikishieni ujumbe wa Mola wangu. Na mimi kwenu ni (mtu)
nasihi muaminifu. Mnaona ajabu kukufikieni mauidha yanayotoka
kwa Mola wenu kwa ulimi ( ulimi wa) mtu aliye mmoja katika
nyinyi ili akuonyeni? (Mwabuduni Allah) na mkumbuke
alivyokufanyeni makhalifa baada ya watu wa Nuhu. Na
akakuzidishieni sana katika umbo. Basi zikumbukeni neema za Allah
ili mpate kufaulu. (7:67-69)
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Kama muumini alivyo, jibu la Nabii Hud (a.s.) lilikuwa wazi na kweli.
Lakini watu wake wakang’ang’ania njia za mababu zao.

Wakasema: Je! Umetujia ili tumuabudu Allah peke yake na
tuyaache waliyokuwa wakiyaabudu mababu zetu?Basi tuletee
unayotuahidi ukiwa ni miongoni mwa wasemao kweli. (7:70)

Nabii Hud (a.s.) akawajibu:

Akasema: Bila shaka adhabu na ghadhabu zimekwisha
kukuangukieni kutoka kwa Mola wenu. Mnanijadili kwa ajili ya
majina (tu) mliyoyaita - nyinyi na baba zenu - ambayo Allah
hakuyateremshia dalili? Basi ngojeni mimi pia ni pamoja nanyi
katika wangojao. (7:71)

Kufuata njia za mababu si jambo baya maadamu njia hizi zinafundisha
utiifu kwa Allah(s.w). Ama watu wa ‘Adi walitaka kufuata njia ambazo
hawakufundishwa na Nabii Nuhu (a.s.). Watu wa ‘Adi wakakataa
kuyasikiliza mafundisho ya Hud (a.s.). Na katika ubishi huo wakazusha
madai eti miungu yao imemfanya Nabii Hud (a.s.) apagawe.

Wakasema: “Ewe Hud! Hujatuletea dalili zilizo wazi; wala hatuwezi
kuiacha miungu yetu kwa usemi wako; wala sisi hatutakuwa wenye
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kukuamini wewe. Hatusemi ila kwa kuwa baadhi ya miungu yetu
imekwishakukutia taabani”. Akasema: Mimi namshuhudia Allah,
nanyi shuhudieni ya kwamba mimi niko mbali na hao
mnaowashirikisha (na Allah(s.w)).(11:53-54)

Mkamuacha Yeye. Basi nyote nifanyieni hila kisha msinipe muhula
wowote. Mimi nimemtegemea Allah, Mola wangu na Mola wenu.
Hakuna kiumbe yoyote isipokuwa anamsarifu atakavyo. Bila shaka
Mola wangu yuko juu ya njia iliyonyooka(11:55-56)

Na kama mtarudi nyuma, nimekwisha kukufikishieni  niliyotumwa
nayo kwenu; na Mola wangu atawafanya makhalifa watu wengine
wasiokuwa nyinyi; wala nyinyi hamtaweza kumdhuru hata kidogo.
Hakika Mola wangu ni Mwenye kuhifadhi kila kitu. (11:57)

Propaganda za Viongozi makafiri dhidi ya nabii Hud(as)
Viongozi makafiri walimkana Hud (a.s.) kwa sababu alikuwa ni binadamu
kama wao. Hiyo ni hila ya kukwepa kuukubali ukweli.

Na wakubwa katika watu wake waliokufuru na kukadhibisha
makutano ya akhera, na tuliwatajirisha katika maisha ya dunia,
walisema: Hakuwa huyu ila ni mtu kama nyinyi, anakula katika
vile mnavyokula na anakunywa katika vile mnavyokunywa.(23:33)
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Na kama mkimtii mtu kama nyinyi mtakuwa wenye kupata
khasara. Je! Anakuahidini ya kwamba mtakapokufa na mkawa
udongo na mifupa, kuwa mtatolewa (mtafufuliwa)?(23:34-35)

Hayawi! Hayawi hayo mnayoahidiwa. Hakuna (maisha mengine)
ila maisha yetu haya ya dunia, tunakufa na kuishi, basi wala sisi si
wenye kufufuliwa. Hakuwa huyu ila ni mtu anayemzulia Allah
uongo, wala sisi si wenye kuamini. (23:36-38)

Kusema kweli, ni binadamu tu ndiye anayeweza kuwa mfano bora
kwa binadamu wengine.

Kutokana na kushitadi kwa ukaidi wao, Nabii Hud (a.s.) alimwelekea
Allah(s.w) na kuomba msaada wake:

(Hud) akasema: Mola wangu! Ninusuru kwa sababu
wamenikabidhibisha. (23:39)

Kwa kibri chao watawala madhalimu waomba adhabu
Kutokana na ujinga uliosababishwa na kibri cha watawala madhalimu

wakamdhihaki Hud(as) kwa kumtaka awaletee adhabu.
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Wakasema: Oh! Umetujia ili ututenge mbali na miungu yetu? Basi
tuletee unayotuahidi; ikiwa u  miongoni mwa wasemao
kweli.(46:22)

Akasema: Ilimu hasa iko kwa Allah, nami nitakufikishieni yale
niliyotumwa kwayo, walakini ninakuoneni kuwa nyinyi ni watu
mfanyao mambo ya ujinga. (46:23)

Kuadhibiwa watu wa Hud(a.s)
Watu wa ‘Ad waliyaona mawingu yakipeperushwa na upepo mkali,

yakiwaelekea wao. Kwa sababu ya kudumu kwao katika kuyakana
mafundisho ya Allah, hawakuweza kutambua adhabu iliyokuwa ikiwakabili.
Waliingiwa na furaha walipoyaona mawingu hayo pambizoni mwa anga
kwa kudhani kuwa yalikuwa yakileta mvua.

Basi walipoona wingu likiyaelekea mabonde yao, walisema: Wingu
hili la kutunyeshea mvua. (Wakaambiwa): Bali hii ni ile (adhabu
ya Allah) mliyokuwa mkitaka ije kwa upesi. Ni upepo ambao ndani
yake iko adhabu iumizayo. Unaoangamiza kila kitu kwa amri ya
Mola wake. Basi wakawa si wenye kuonekana tena ila nyumba
zao tu (ndizo zilizosalia). Hivyo ndivyo tuwalipavyo watu waovu.
(46:24-25).

Upepo huo mkali uliochukua muda wa siku nane, uliwaangamiza
makafiri wote:
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Na katika (habari za) ‘’Ad (ziko alama kadhalika). Tulipowalekea
upepo wa papazi uangamizao. Haukucha chochote ulichojia ila
ulikifanya kama kamba mbovu. (51:41-42)

Walikadhibisha kina ‘Ad (nao); basi ilikuwaje adhabu Yangu na
maonyo Yangu.

Hakika tuliwapelekea upepo mkali katika siku ya nuhsi iendeleayo
(kwao mpaka leo).Ukiwang’oa kana kwamba ni magogo ya
mitende iliyong’olewa. Basi ilikuwaje adhabu Yangu na maonyo
Yangu. (54:18-21)

Aliowapelekea mausiku saba na michana minane, moja kwa moja
bila kusita; utaona watu wameanguka kama kwamba ni magogo ya
mitende, matupu (ya wazi ndani).

Basi je! unamuona mmoja wao aliyebaki? (69:6-8).
Kuokolewa nabii Hud(as) na watu wema

Kulingana na Sunnah ya Allah(s.w), nabii Hud (a.s.) na waumini
wengine walinusurika na adhabu hiyo:

Basi tukamuokoa yeye (Hud) na waliokuwa pamoja naye kwa
rehema zetu, na tukakata mizizi ya wale waliozikadhibisha Aya zetu,
na (ambao) hawakuwa wenye kuamini. (7:72).

Qur’an imeyasimulia maangamizi ya kutisha yaliyowafika watu wa
‘Ad ili yawe ukumbusho kwetu kwamba maangamizi yanawasubiri wale
wote wanaoleta ufisadi, uovu, dhuluma na ukatili hapa duniani kwa sababu
ya kuiacha kwao njia sahihi ya Allah(s.w).
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Je! Hukuona jinsi Mola wako Alivyowafanya ‘Ad? Iram
(walikokuwa) wana majumba marefu marefu. Ambao
hawakuumbwa mfano wao katika miji (mingine) na Thamudi
waliochonga majabali (wakayafanya majumba) katika uwanja
(wao).Na Firauni mwenye majumba kama vigingi. Ambao
walifanya maovu katika miji Kisha walizidisha humo mambo
maovu? Kwa hivyo Mola wako Aliwapiga mjeledi mmoja tu wa
adhabu. (89:6-13).
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HISTORIA YA NABII SALEH (a.s) NA WATU WA THAMUD
Historia ya watu wa Thamud inafanana na ile ya watu wa ‘Ad. Kama

babu zao wa ‘Ad, watu wa Thamudu pia waliyatupa mafundisho ya Mitume
wa Allah waliotangulia na wakatumbukia katika ushirikina wa kuabudu
masanamu. Nabii Saleh (a.s.) aliwafundisha Tawhid kama alivyofanya
Nabii Hud (a.s). Kusini mwa Bara Arabu. Ujumbe aliokuja nao na upinzani
alioupata umesimuliwa katika aya zifuatazo za Qur’an:

Na kwa Thamud tukampeleka ndugu yao, Saleh. Akasema:Enyi
watu wangu! Muabuduni Allah; nyinyi hamna mungu ila Yeye. Yeye
ndiye aliyekuumbeni katika ardhi, na akakulisheni humo. Basi
muombeni msamaha, kisha mrejee Kwake. Hakika Mola wangu ni
karibu; anapokea (maombi yao). (11:61).

Makazi yao yalikuwa kaskazini mwa Bara Arabu sehemu iliyojulikana
kama Al-Hijr Mada’in Salih. Waliongoza katika ubingwa wa kuchonga
majabali. Kwa kuyachonga majabali hayo walijitengenezea majumba
mazuri ya fahari.

Na kumbukeni (Allah) alivyokufanyeni makhalifa baada ya ‘Ad na
kukuwekeni vizuri katika ardhi; mnajenga majumba makubwa ya
kifalme katika nyanda zake, na mnachonga majumba katika
majabali (yake). Basi zikumbukeni neema za Allah, wala msifisidi
katika ardhi kwa kufanya uharibifu. (7:74).
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Na bila shaka wakazi wa Hijri (pia) waliwakadhibisha Mitume.
Na tuliwapa maonyo yetu; lakini walikuwa wakiyapuuza. Nao
walikuwa wakichonga majumba katika majabali kwa amani.
(15:80-82).

Ujumbe wa nabii Saleh(a.s) kwa watu wake
Nabii Saleh (a.s) aliwalingania wamwamini Allah(s.w), watubie na

waombe msamaha kwa dhambi zao na uasi wao. Aliwanasihi wamshukuru
Allah(s.w) kwa neema zote alizowapa... wasaa, amani, bustani, mito, miti
na majumba.

Na Mnachonga milimani majumba mkistarehe tu basi. Mcheni Al-
lah na nitiini. Wala msitii amri za wale maasi. Ambao wanafanya
uharibifu tu katika ardhi wala hawaitengenezi. (26:149-152).

Hapana shaka yoyote kuwa inampasa binadamu amshukuru Muumba
wake, ambaye ndiye anayempatia yote anayohitaji. Lakini kiburi
kinachosababishwa na uwingi wa mali na maisha ya anasa katika
majumba ya fahari humsahaulisha wajibu wake huu.Nabii Saleh (a.s)
aliwakumbusha baadhi ya neema za Allah(s.w) walizopewa ili
kuwazindusha watekeleze wajibu wao kwa Muumba wao.Akawaonya
wasifuate mwendo wa wale watu waovu katika jamii ambao ndio sababu
ya ufidhuli na uasi.

Propaganda za viongozi madhalimu dhidi ya nabii Saleh(a.s)
Viongozi madhalimu wakazusha uvumi wakiwaambia watu kuwa

Saleh(a.s) hakutumwa na Allah(s.w). Wakasema, Saleh(a.s) amerogwa.
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Wakasema wakuu wa kaumu yake waliotakabari, kuwaambia wale
walio dhaifu wenye kuamini miongoni mwao: Je! Mnaitakidi ya
kwamba Salehe ametumwa na Mola wake? Wakasema: Hakika
tunayaamini yale aliyotumwa (kuyafikisha).Wakasema wale
waliotakabari: Sisi tunayakataa yale mnayoyaamini. (7:75-76).

Wakasema: Ewe Saleh! Bila shaka ulikuwa unayetarajiwa (kheri)
kwetu kabla ya haya. (Sasa umeharibika). Oh! Unatukataza
kuabudu waliowaabudu baba zetu? Na hakika sisi tumo katika
shaka inayotusugua (katika nyoyo zetu) kwa haya
unayotuitia.(11:62)

Akasema: Enyi watu wangu! Mnaonaje, kama ninazo dalili
zilizowazi zitokazo kwa Mola wangu, naye amenipa rehema kutoka
Kwake, basi ni nani atakayeninusuru kwa Allah kama nikimuasi?
Basi hamtanizidishia ila khasara. (11:63).

Wakasema: Hakika wewe ni miongoni mwa waliorogwa (wakakosa
akili).Wewe si chochote ila ni mtu kama sisi; basi lete mwujiza ikiwa
ni miongoni mwa wasemao kweli (26:153-154).
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Makafiri waliwakejeli wale waumini wachache waliovutwa na ukweli
na mafundisho ya nabii Saleh (a.s.), na wakamkana Saleh(a.s) kwa sababu
aliwakataza kufuata mwenendo usiokuwa sahihi wa babu zao. Nabii Saleh
(a.s.) alikuwa na tabia njema na mwenendo ulio bora kabisa tangu wakati
wa ujana wake. Jambo hilo liliwafanya watu wake wampende na
kumheshimu na walikuwa na matumaini makubwa juu yake. Lakini la ajabu
ni kwamba mtu huyo huyo waliyemwamini alipoteuliwa kuwa mtume wa
Allah(s.w) ili awaongoze watu wake katika furaha ya milele watu wale wale
wakaanza kumshutumu na kumpinga.

Aidha, wakamkana na kuonesha kutoridhika kwao kuwa mtu wa
kawaida ametueliwa kufikisha ujumbe wa Allah(s.w) badala ya wao, wenye
nguvu na mali.

Kuuawa ngamia wa Muujiza
Walidai tena na tena waoneshwe mwujiza kutoka kwa Allah. Kwa

wahyi na idhini ya Allah(s.w) nabii Saleh(a.s) aliwaonesha mwujiza wa
ngamia jike.Ulipangwa muda wa ngamia huyo kunywa maji kisimani na
wakati huo watu wote walitakiwa wasiwanyweshe wanyama wao katika
kisima hicho. Waliambiwa pia kuwa watakuwa salama maadamu
hawatamdhuru ngamia huyo.

Akasema: Huyu  ngamia jike; awe na zamu yake ya kunywa, na
nyinyi  muwe na zamu yenu ya kuteka katika siku maalum. Wala
msimguse kwa ubaya isije ikakushikeni adhabu ya siku
kubwa.(26:155-156)

Na wakamtumbua (wakamwua) yule ngamia na wakaasi amri ya
Mola wao na wakasema: Ee Saleh! Tuletee unayotuahidi ikiwa wewe
ni miongoni mwa Mitume.(7:77)

Kama fursa yao ya mwisho walipewa siku tatu za kutubia baada ya
kitendo chao kiovu cha kumwua ngamia.
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Kamati ya madhalimu yapanga kumuua nabii Saleh(a.s)
Lakini siyo tu kwamba walimwulia mbali ngamia huyo bali pia walikula

njama ya kumwua nabii Saleh (a.s.).Tunafahamishwa juu ya njama
zilizofanywa na kamati ya watu tisa mashuhuri katika jamii hiyo ili wamuue
nabii Salehe (a.s.):

Na walikuwamo mjini watu tisa wakifanya ufisadi katika ardhi
wala hawakusuluhisha (jambo ila kuharibu tu).Wakasema:
Apianeni kwa Allah (ya kwamba) tutamshambulia usiku yeye
(Saleh) na watu wake, kisha tutamwambia mrithi wake: Sisi
hatukuona maangamio (yake wala) ya watu wake na bila shaka
sisi ni wakweli kwao.(27:48-49)

Basi wakapanga vitimbi (vyao); na sisi tukapanga mipango (yetu)
na hali ya kuwa hawana habari.(27:50)

Kuangamizwa watawala madhalimu na wafuasi wao
Mwisho wa siku ya tatu, makafiri waliangamizwa na tufani kali

iliyoambatana na radi, dhoruba na umeme. Nabii Salehe (a.s.) na wafuasi
wake wa kweli walinusurika.

Tetemeko la ardhi likazinyakua roho zao na wakawa wamekufa
humo katika miji yao. Basi (Saleh) akawaacha, na huku anasema:
Enyi watu wangu! Nilikufikishieni ujumbe wa Mola wangu na
nikakunasihini, lakini hamuwapendi wenye nasaha(7:78-79)
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HISTORIA YA NABII IBRAHIM (A.S.)
Matukio yanayohusiana na Mtume wa Allah(s.w), Ibrahim(a.s)

yamesimuliwa katika sura ishirini na tano za Qur’an. Maisha yake ni kiigizo
chema cha jinsi ya kuutii ujumbe wa Allah(s.w), na kujitahidi upeo wa
jitihada katika kuwalingania watu ukweli.

Alizaliwa na kulelewa huko Iraq ambako babake aliyeitwa Azar alikuwa
akichonga masanamu ya mbao na kuyauza kwa washirkina waliokuwa
wakiabudu masanamu.

Nabii Ibrahiim(a.s) amlingania Uislamu baba yake
Ibrahiim(a.s) alitambua Upweke wa Allah(s.w) tangu alipokuwa bado

yu ngali kijana. Aliufikisha ujumbe wa Allah(s.w) kwa namna nyepesi,
iliyowazi na kwa kutumia hoja zenye nguvu.

Na mtaje Ibrahim katika Kitabu (hiki). Bila shaka yeye alikuwa
mkweli sana, Nabii. (Wakumbushe), alipomwambia baba yake: Ewe
baba yangu! Kwanini unaabudu visivyosikia na visivyoona na
visivyokufaa chochote?(19:41 -42)

Ewe baba yangu! Kwa yakini imenijia ilimu isiyokujia. Basi nifuate
nitakuongoza njia iliyo sawa.Ewe baba yangu! usimwabudu
Shetani, hakika Shetani ni mwenye kumuasi (Allah) Mwingi wa
rehema.Ewe baba yangu! Hakika naogopa kukupata adhabu
inayotoka kwa Mwingi wa rehema, (ukifanya hivyo) utakuwa
mwenziwe shetani.(19:43-45)
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Akasema (yule baba yake): Je! unaichukia miungu yangu, ewe
Ibrahim? Kama huachi (haya unayosema) lazima nitakupiga mawe.
Na niondokelee mbali, kwa muda mchache (huu).(19:46)

 (Ibrahim) akasema: Amani iwe juu yako! Nitakuombea msamaha
kwa Mola wangu, bila shaka Yeye ananihurumia sana.Na mimi
nakuondokeeni na mnayoyaabudu kinyume cha Allah. Na
nitamuomba Mola wangu: hakika sitakuwa mwenye kukhibu
(kukosa ninalolitaka) kwa kumuomba Mola wangu.(19:47-48)

Katika aya hizi tunajifunza kuwa
Ibrahim (a.s.) ametajwa kuwa ni mkweli kwa kiwango cha juu kabisa

(Siddiq) na ni Mtume wa Allah(s.w).Alijitahidi sana kumsihi baba yake
aepukane na shirk ya kuabudu masanamu.Alieleza kushangazwa kwake
juu ya tabia ya washirikina ya kuviabudu vitu ambavyo havikuwa na uwezo
wowote wa kuwanufaisha wala kuwadhuru kwa chochote.

Kutokana na wahyi alioupata Ibrahim (a.s.) aliweza kumwonesha baba
yake njia iliyosahihi. Alijadiliana na baba yake ili kumzuia asimwabudu
Shetani na asizifuate njia zake na alimuhadharisha pia juu ya adhabu ya
Allah(s.w) endapo angeendelea kumtii Shetani.

Lakini ushauri huo wa Ibrahiim (a.s.) ulimchukiza baba yake, na
akamkamia kumrujumu kama hakuacha kuishambulia miungu yao ya
sanamu.

Nabii Ibrahim (a.s.) aliamua kuwahama washirikina hao akiwemo
baba yake, ili akaisimamishe dini ya Kiislamu mahali pengine. Alimuahidi
baba yake kuwa atamwombea dua njema kwa Allah ili amsamehe makosa
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yake. Nabii Ibrahim (a.s.) alikuwa bado ana tamaa kuwa baba yake
atakuwa Mwislamu. Lakini baadaye matumaini hayo yakamwondoka na
akajitenga naye. Hili tunafahamishwa katika aya ifuatayo:

Wala haikuwa Ibrahim kumtakia samahani baba yake ila kwa
sababu ya ahadi aliyofanya naye. Lakini ilipombainikia kwamba
yeye (huyo baba yake) ni adui wa (dini ya) Allah (kwa ukaidi tu si
ujinga), alijiepusha naye. Kwa yakini Ibrahim alikuwa mwingi wa
kurejea kwa Allah (na) mvumilivu. (9:114).

Nabii Ibrahiim ailingania jamii yake irejee katika Uislamu
Baada ya kumlingania baba yeke, nabii Ibrahiim akaanza kuufikisha

ujumbe wa Allah(s.w) kwa jamii yake na kuitaka irejee kwenye Uislamu.
Akaanza kuhojiana na watu waliokuwa wakiabudia jua, mwezi, nyota, na
masanamu.

Na usiku ulipomwingilia Ibrahiimu aliona nyota; akasema, "nyota
hii ni Mola wangu. Ilipopotea alisema: "Sipendi miungu
wanaopotea. Na (usiku wa pili) alipouona mwezi unachomoza,
alisema: "Huu ndio Mola wangu. Ulipotua alisema: " Asiponiongoza
Mola wangu, bila shaka nitakuwa miongoni mwa watu wapotofu.
Na (siku ya tatu) alipoliaona jua linachomoza alisema; "Hili ndilo
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Mola wangu. Huyu Mola mkubwa kabisa. Lilipotua akasema: "Enyi
watu wangu! Mimi simo katika hayo mnayomshirikisha (nayo
Allah(s.w). Mimi nimeuelekeza uso wangu kwa yule aliyeziumba
mbingu na ardhi, hali ya kuwa nimeacha dini za upotevu. Mimi si
miongoni mwa washirikina(6:76-79)

Katika aya hizi nabii Ibrahim (a.s.) alitoa hoja zilizodhihirisha udhaifu
wa vitu hivyo vitatu kwani vilikuwa vikitokeza na baadaye kutoweka.
Itawezekanaje kwa nyota, mwezi au jua kuwa miungu wakati vyenyewe
vinadhibitiwa na nguvu kuu yenye mamlaka ya kuvifanya vitoweke
pambizoni mwa anga baada ya muda mfupi?

Kwa njia hii nabii Ibrahim (a.s.) alizihudhurisha akili za watu wake
zitanabahi juu ya kuwepo kwa Allah(s.w) na akawabainishia kuwa yeye
hakumshirikisha Allah(s.w) na yeyote na kwamba alijitenga na washirikina.
Neno la Kiarabu ‘Hanif’ limetumika hapa kuielezea imani hii. Neno hilo
hilo limetumika katika Qur’an pale Ibrahim alipotajwa kuwa ni Hanif
kinyume na madai ya Wayahudi au Wakristo waliyoyaleta baadaye kuwa
yeye Ibrahim alikuwa ama Myahudi au Mkristo. Madai hayo hayana msingi
kwa sababu nabii Ibrahim (a.s.) aliishi na kuondoka duniani kabla ya
kuchipuka kwa dini hizo mbili za bandia.

Enyi mliopewa Kitabu! Mbona mnabishana juu ya Ibrahiimu, na
hali Taurati na Injili havikuteremshwa ila baada yake? Basi je,
hamfahamu?(3:65)

Ibrahiimu hakuwa Myahudi wala Mkristo, lakini alikuwa mwongofu
mtii; wala hakuwa katika washirikina(3:67)

Ujumbe wa Ibrahiim(as) kwa mfalme
Nabii Ibrahiim hakuishia kulingania Uislamu kwa baba yake na watu

wake tu, bali alisonga mbele na kuufikisha ujumbe wa Allah kwa Namrud
aliyekuwa mtawala wa jamii hiyo. Mfalme Namrud alikuwa akiwanyonya
watu na kuwadhulumu kupitia kanuni na sheria za dini ya ushirikina. Nabii
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Ibrahiim(a.s) alimkabili na mjadala mzito ukajiri kati yao. Allah(s.w)
anatusimulia kuwa:

Hukumsikia yule aliyehojiana na Ibrahimu juu ya Mola wake kwa
sababu Allah alimpa ufalme? Ibrahim aliposema: Mola wangu ni
yule ambaye huhuisha na kufisha, yeye akasema: Mimi pia nahuisha
na kufisha. Ibrahim akasema: Allah hulichomozesha jua mashariki,
basi wewe lichomozeshe magharibi. Akafedheheka yule aliyekufuru;
na Allah hawaongozi watu madhalimu.(2: 258)

Mfalme alipodai kuwa yeye pia anahuisha na kufisha alikusudia ule
uwezo wake wa kumhukumu mtu kifo au kumwachilia huru. Nabii Ibrahim
(a.s) aliujua udhaifu wa hoja hii, lakini badala ya kuendelea kujadiliana
naye juu ya madai yake haya akaamua kumpa pigo kwa kumtolea hoja
hii:

“Mwumba wangu hulichomozesha jua Mashariki. Wewe
lichomozeshe Magharibi ikiwa wadai kuwa u Muumba.”

Ibrahiim(a.s) avunja masanamu kuwatanabahisha washirikina
Watu wake walikuwa  wanauhama mji ule” kwenda kuadhimisha

sherehe ya kidini hadharani. Wakamwalika Ibrahim (a.s.) aungane nao.
Nabii Ibrahim (a.s.) aliukataa mwaliko huo. Nabii Ibrahim (a.s.) akatazama
nyota kwa mtazamo mkubwa kana kwamba alikuwa akifikiri kwa makini
sana halafu akasema:

“Hakika mimi ni mgonjwa.” (Saffat: 32-89)

Halafu akaingia hekaluni na akakuta vyakula vingi wamewekewa wale
miungu wa sanamu.Mkasa huu unasimuliwa katika aya zifuatazo:
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Na hakika tulimpa Ibrahim uwongofu wake zamani na tulikuwa
tukimjua (vizuri). Alipomwambia baba yake na watu wake: “Ni
nini masanamu haya mnayakalia wakati wote (kuyaabudu)?(21:51-
52)

Wakasema, “Tuliwakuta baba zetu wakiyaabudu”(21:53)

Akasema: “Bila shaka nyinyi na baba zenu mlikuwa katika upotofu
ulio dhahiri.” (21:54)

Wakasema: “Je, umetujia kwa (maneno ya) haki au umo miongoni
mwa wachezaji?(21:55)

Akasema: “(Siyo! Mimi si mchezaji) Bali Mola wenu ni yule Mola
wa mbingu na ardhi ambaye ndiye aliyeziumba. Nami ni miongoni
mwa wenye kuyashuhudia haya.(21:56)

“Na Wallahi nitayafanyia mabaya masanamu yenu haya baada ya
kunipa mgongo mkenda zenu.”(21:57)

Basi akayavunja vipande vipande isipokuwa lile kubwa lao
(aliliacha), ili wao walirudie.(21:58)
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Watu wake wakaja kugundua pigo lililowafika miungu wao.

 Wakasema: “Nani aliyeifanya hivi miungu yetu? Hakika huyo yu
miongoni mwa madhalimu.” Wakasema: “Tulimsikia kijana mmoja
akiwataja anayeitwa Ibrahim.”Wakasema: “Basi mleteni mbele
ya macho ya watu, wamshuhudie.”(21:59-61)

Makemeo ya Ibrahim dhidi ya miungu wao hayakuwa siri. Hivyo
wakamkamata na kumshitaki hadharani.

 Wakasema: Je! Wewe umeifanya hivi miungu yetu, ee
Ibrahim?”(21:62)

Nabii Ibrahim (a.s.) akapata fursa ya kuwarushia kombora ambalo
lilikuwa ni kipigo chao cha mwisho.akawaambia,

Akasema: “Siyo, Bali amefanya (hayo) huyu mkubwa wao, basi
waulizeni kama wanaweza kunena!”(21:63)

Basi wakajirudi nafsi zao na wakasema: “Hakika nyinyi mlikuwa
madhalimu.”Kisha wakainamisha vichwa vyao, (wakasema):
“Hakika umekwishajua ya kwamba hawasemi, (kwa nini
unatucheza shere?)”(21:64-65)

Ilipofikia hatua hiyo Washirikina wakauona udhalilifu wa akili zao
zilizowaongoza kumwacha Allah (s.w)na kwenda kuyaabudu masanamu
dhaifu yasiyojiweza hata kujitetea yenyewe. Hapo nabii Ibrahiim akasema:
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 Akasema: “Je! Mnaabudu badala ya Allah, (miungu) isiokufaeni
chochote wala kukudhuruni?” Kefule yenu na ya hivyo
mnavyoviabudu kinyume cha Allah. Je! hamfikiri?(21:66-67)

Allah(s.w) amnusuru Ibrahiim(a.s) na hila za makafiri
Hatimaye waka muhukumu auliwe, Wakasema:

Mteketezeni kwa moto na muinusuru miungu yenu, ikiwa nyinyi ni
watendao jambo.(21:68)

”Tukasema: “Ewe mtoto! kuwa baridi na salamu kwa Ibrahim.”Na
walimtakia ubaya, lakini tukawafanya wao ndio wenye kupata
hasara.Na tulimuokoa yeye na Lut (tukawapeleka) katika ardhi
tuliyoibarikia kwa ajili ya walimwengu.(21:68-71)

Nabii Ibrahiim(as) ahama
Mtume hana budi kuwaacha watu wake anapoamriwa na Allah(s.w)

kufanya hivyo.

Na Ibrahiimu akasema: "Mimi nakwenda kwa Mola wangu. Ndiye
atakayeniongoza.(37:99)
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Tunamkuta Ibrahim(a.s) akifanya safari nyingine kwenda Misri pamoja
na mkewe Sarah. Huko Misri Ibrahim alimwoa Hajirah ambaye alikuwa ni
mjakazi wa Sarah. Sarah alimpata mjakazi huyo huko huko Misri.

Ibrahiim(as) amuomba Allah(s.w) amjaalie mtoto mwema
Nabii Ibrahim (a.s.) aliomba kupata kizazi chema. Allah alimpa habari
njema za kumpata mtoto mwenye tabia bora ya subira na upole (Halim).

“Ewe Mola wangu! Nipe (mtoto awe) miongoni mwa watenda
mema.”Ndipo tukampa habari njema ya (kuwa atapata) mtoto
mpole.(37:100-101)

Hajirah alimzaa Ismail(a.s), mwana wa kwanza wa Ibrahim(a.s)
Allah(s.w) alimuamuru Ibrahiim(a.s) ampeleke mkewe Hajirah na mwanawe
Isma’il katika bonde kame la Makka. Bibilia imelitajwa bonde hilo kuwa ni
jangwa la Parani.(Mwanzo 21:21 )

Ibrahiimu(a.s) aliwaacha familia yake Makka kwenye Nyumba Tukufu
ya Allah (s.w) huku akiwaombea dua akisema:

“Mola wangu! Hakika mimi nimewaweka baadhi ya kizazi changu
katika bonde lisilokuwa na mimea yoyote, katika nyumba yako
takatifu. Mola wetu! Wajaalie wasimamishe swala. Na ujaalie nyoyo
za watu zielekee kwao, na uwaruzuku matunda ili wapate
kushukuru.(14:37)

Ibrahiim (as) atahiniwa kumchinja Ismail(as)
Wakati mtoto huyo alipokuwa bado yu ngali kijana mdogo, Nabii

Ibrahim(a.s) alioneshwa usingizini kuwa anamchinja mtoto huyo. Ismai’l,
alipofahamishwa juu ya ndoto ya babake, akajitolea kuchinjwa pasina
kusita na akalithibitisha hilo kwa kusema, “Utanikuta, Inshaallah miongoni
mwa wanaosubiri.” Qur’an inatufahamisha juu ya kule kuitikia kwao kwa
moyo mkunjufu kutekeleza maamrisho ya Allah(s.w) kwa kutumia neno
‘Aslama’ (yaani wote wawili walijisalimisha).
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Mtihani huu unasimuliwa katika aya zifuatazo:

Basi alipofikia (makamu ya) kwenda na kurudi pamoja naye,
alimwambia: “Ee mwanangu! Hakika nimeona katika ndoto ya
kwamba ninakuchinja. Basi fikiri, waonaje?” akasema: “Ee baba
yangu! Fanya unayoamrishwa, utanikuta Inshaallah miongoni mwa
wanaosubiri.”(37:102)

Basi wote wawili walipojisalimisha (kwa Allah), na akamlaza
kifudifudi (amchinje).Pale pale tulimwita: “Ewe Ibrahim.”
Umekwishasadikisha ndoto. (Usimchinje mwanao)”. Kwa yakini
hivi ndivyo tunavyowalipa watendao mema. Bila shaka (jambo)
hili ni jaribio lililo dhahiri.(37:103-106)

Basi tukamkomboa kwa mnyama wa kuchinjwa mtukufu.Na
tukamuachia (sifa nzuri) kwa (watu wote) waliokuja baadaye.
Amani kwa Ibrahim. Hivi ndivyo tunavyowalipa watendao mema.
Bila shaka yeye alikuwa miongoni mwa waja wetu walioamini
(kweli kweli).(37:107-111)

Allah(s.w) amzawadia Ibrahiim(a.s) mwana wa pili aitwaye Is-haqa
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 Tena tukambashiria (kumzaa) Is-haqa. Nabii miongoni mwa watu
wema (kabisa).(37:112)

Ibrahim(a.s) ametajwa kuwa ni Muhsin (yaani mwenye kutimiza
maamrisho ya Allah kwa upeo ulio bora). Kama jaza ya kiwango chake
cha juu cha kujitolea na ucha-Mungu alipewa habari njema za kumpata
mtoto mwingine Is’haq ambaye atakuwa Mtume pia. Kwa mujibu wa Qur,an,
Is-haqa hakuwa mtoto wa kwanza, na hata katika Biblia, bado zimesalia
alama zinazoonesha kuwa jina la Is-haq (Isaac) lilipachikwa palipostahiki
jina la Ismail kinyume na ukweli wa mambo ulivyokuwa. Biblia yasema:

Ikawa baada ya mambo hayo Mungu alimjaribu Ibrahimu,
akamwambia, Ee Ibrahimu! Naye akasema, Mimi hapa. akasema,
umchukue mwanao, mwana wako wa pekee, umpendaye, Isaka,
ukaende zako mpaka nchi ya Moria, ukamtoe sadaka ya
kuteketezwa huko juu ya mlima mmojawapo nitakaokuambia.
(Mwanzo 22:1-2).

Itayumkinikaje kwa Is-haqa kuitwa “mwana wako wa pekee” na ilhali
alizaliwa miaka kumi na minne baada ya kuzaliwa kwa nduguye mkubwa,
yaani Ismail? Msemo huu “mwana wako wa pekee” pia unaonesha wazi
kuwa tukio la kuchinjwa lilitokea kabla ya kuzaliwa kwa Is’haq, wakati
ambapo Ismail alikuwa ndiye mwana wa pekee katika familia.

Ukarimu wa nabii Ibrahiim(a.s)
Safari moja nabii Ibrahim (a.s.) aliendewa na wageni watatu

walioonekana kuwa ni wa ajabu, wageni ambao baadaye aliwatambua
kuwa ni malaika wa Allah(s.w), waliopelekwa kuwaangamiza watu wa miji
ya Sodoma na Gomora ambao walidumu katika kiburi chao cha kumuasi
Allah(s.w)

Na wajumbe wetu (Malaika kwa sura za kibinadamu) walimwendea
Ibrahim kwa bishara (njema) wakasema: “Salam (alaykum).”
Akasema (Ibrahim “Juu yenu pia iwe amani.” Na hakukaa (Ibrahim
ila mara alileta ndama (aliyechomwa vizuri).(11:69)
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Basi alipoona (Ibrahim) mikono ya (watu) wale haifikilii (chakula
kile) aliwatilia shaka na akawaogopa. Wakasema: “Usiogope,
hakika sisi tunapelekwa kwa watu wa Lut
(tukawaangamize).(11:70)

Na mkewe (Ibrahim - Bibi Sarah) alikuwa kasimama wima;
akacheka (aliposikia hivyo). Basi tukampa habari njema ya (kuwa
watazaa mtoto wamwite) Is-haqa na baada ya Is-haqa (watapata
mjukuu wamwite) Yaakub.(11:71)

(Mkewe Ibrahim) akasema: “Ee Mimi We! Nitazaa na hali mimi ni
mkongwe, na huyu mume wangu ni mzee sana? Hakika hili ni jambo
la ajabu.”(11:72)

Wakasema (wale malaika): “Je! Unastaajabia amri ya Allah?
Rehema ya Allah na Baraka zake ziko juu yenu, enyi watu wa
nyumba hii! Hakika Yeye (Allah) ndiye anayestahiki kusifiwa na
kutukuzwa.”(11:73)

Basi Khofu ilipomwondokea Ibrahim ikawa imemjia ile khabari
njema, alianza kujadiliana nasi (kushindana na Malaika wetu) juu
ya watu wa Lut (kuwaombea wasiangamizwe)(11:74)
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(Tukamwambia) “Ewe Ibrahim! Wacha haya. Kwa hakika amri ya
Mola wako imekwishakuja (ya kuangamizwa hao watu wa Lut) na
hakika hao itawafika adhabu isiyorudishwa.”(11:76)

Mafunzo kwa muhtasari
(i) Tunatakiwa kuwakirimu wageni kama alivyofanya Nabii

Ibrahiim(a.s) kwa wageni waliokuja kumpa habari njema za kumpata
mtoto, na zile za kuangamizwa watu waovu wa Mji wa Sodoma.

(ii) Muumuni wa kweli hatakiwi kukata tamaa au kuwa na shaka
juu ya uwezo wa Allah(s.w). Maana Allah(s.w) akitaka jambo
huliamuru kwa neno "kuwa!", likawa.
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HISTORIA YA MTUME LUT (A.S.)
Mtume Lut (a.s.) alitokea katika kipindi cha maisha ya mtume Ibrahim

(a.s.). Yeye alikuwa ni mpwawe mtume Ibrahim (a.s.) na alitumwa kuwa
mtume na muonyaji kwa watu wa Sodom na Gomora. Miji ambayo baadaye
iliangamizwa kabisa kutokana na maasi na uchafu uliokithiri waliokuwa
wakifanya wakazi wake. Sehemu ilipokuwa miji hiyo leo yafahamika kama
Transjordan.

Jamii aliyotumwa mtume Lut(a.s) ilikuwa imeyawacha mafundisho ya
mitume waliotangulia. Wakawa, hawana mwongozo wa maisha ila
matamanio ya nafsi zao. Katika hali hiyo jamii ikapoteza maadili mema
na kuzama kwenye giza la upotofu na uasi. Usalama  na amani vikawa
vitu adimu katika jamii, bali ufisadi na kudhulumiana ukawa ndio mtindo
wa maisha.

Maovu mazito matatu yanatajwa katika Qur’an kuwa ni kielelezo cha
maovu yaliyokuwa yakitendwa na watu wa Sodom.

Na (wakumbushe mtume) Lut alipowaambia watu wake. “Bila
shaka nyinyi mnafanya uovu (ambao) hakuna yoyote
aliyekutangulieni kwa (uovu) huo katika walimwengu.(29:28)

“Je, mnawaendea wanaume, na mnawakatia njia (watu kwa
kuwaua na kuwanyang’anya njiani) na mnafanya maovu katika
mikusanyiko yenu? Basi halikuwa jawabu la watu wake ila kusema:
“Tuletee adhabu ya Mwenyezi Mungu ikiwa u miongoni mwa
wasemao kweli”  (29:29)

Watu wa zama za mtume Lut(a.s) walikuwa wameanguka sana
kimaadili. Walifikia hali ya kuwa waovu zaidi ya wanyama licha ya kuwa
walikuwa na maumbile yao ya kibinadamu. Katika aya hizi tunafahamishwa
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kuwa:
(i) Walikuwa wakiwaendea wanaume wenzao kutosheleza
matamanio yao.
(ii) Walikuwa wakifanya uharamia, uporaji wa mali za watu
(iii) Walifanya maovu katika hadhara (katika mikusanyiko).

Watu wa Sodom walikuwa binaadamu kama sisi tulivyo leo.
Wanatokana na Adamu na Hawa kama walivyo watu wengine. Kwa ujumla
hawakuwa na tofauti yoyote ya kimaumbile na watu wengine. Ilikuwaje
basi watu hawa wakakiuka tabia za kibinaadamu na kuwa wenye kufanya
vitendo viovu zaidi hata ya wanyama.Hapana sababu nyingine zaidi ya ile
ya kuacha mwongozo wa Allah (s.w.).

Sodom ya leo.
Hivi leo kuna mashindano ya U-miss ambayo wasichana hutokeza

jukwaani mbele ya watu wakiwa wamevaa viguo visivyositiri mwili. Na hali
ni hiyo hiyo kwenye kumbi za madansi, madisko, na hata kwenye sherehe
za kiserikali. Na wengine wameenda mbele zaidi hata kufikia kucheza
sinema za matusi na ushenzi ule ule wa mabaladhuli wa mji wa Sodoma.

Ufuska na maovu haya husemwa kuwa ni utamaduni wa taifa, usanii,
na kupigia debe kuwa ni burudani muhimu inayokuza  na kuendeleza
utamaduni wa taifa. Lakini  Mwenyezi Mungu anaonya na kuasa kuwa:

Wala usidhani Mwenyezi Mungu ameghafilika na haya wayatendao
madhalimu. Hakika yeye anawaakhirisha tu mpaka siku ambayo
macho yatakodoka(14:42)

Kuangamizwa kwa watu wa Sodom.
Katika utaratibu wa Allah (s.w.) adhabu haiwajii watu mpaka

wapelekewe muonyaji: Wakipuuza na kukadhibisha ndipo adhabu
huwashukia.

Watu wa Sodom waliutupa mwongozo na kuzama kwenye maasi
kama tulivyobainisha, Mtume Lut(a.s) alitumwa kwao kuwalingania
kuwaonya lakini walimkadhibisha.Baada ya kupewa maonyo na wao
kukadhibisha adhabu ya Allah (s.w) iliwashukia. Ardhi ikageuzwa chini
juu na kumiminiwa mvua ya mawe.
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Adhabu hii ilimkumba pia mke wa mtume Lut(a.s) kwani hakuamini
na alikuwa pamoja na waovu. Kwa hiyo waliookolewa na maangamizi haya
ni wale walioamini tu. Nasaba na udugu haukusaidia.

Basi tukamuokoa yeye (Lut) na watu wake (walioamini) isipokuwa
mke wake alikuwa miongoni mwa waliokuwa nyuma
(wakaangamizwa)”.Na tukawamiminia mvua kubwa ya adhabu.
Basi tazama ulivyokuwa mwisho wa waovu (7:83-84).

Mafunzo kwa muhtasari:
Baada ya kutufahamisha vipi waliangamizwa watu wa Lut(a.s), Qur’an

inatuambia:

“Hakika katika (masimulizi) haya yamo mazingatio (makubwa)
kwa wanaoamini”  (15:77).

(i) Katika kuzingatia huku tunapaswa kufanya kila tuliwezalo ili
kuhakikisha kuwa maovu yaliyopelekea kuangamizwa watu wa
Sodoma hayasitawi katika jamii yetu.

(ii) Tusikae kimya kuyanyamazia maovu kwa kuwaacha watu
waovu wafanye watakavyo, badala yake tupambane na waovu kama
alivyofanya nabii Lut(as) na waumini waliokuwa pamoja naye.

(iii)  Aidha tuwaidhike na kumuogopa Allah (s.w) kwani adhabu
yake ni kali na hakuna awezaye kujinusuru nayo inapokuja. Kwa hiyo
tufuate mwongzo wake na tuyaache yote aliyoyakataza.

(iv) Tukumbuke kuwa hatuwezi kupata radhi za Allah(s.w) na pepo
yake siku ya kiyama kwa kuwa tu sisi ni Ummah bora wa mtume
Muhammad(s.a.w) pasina kuamrisha mema na kukataza maovu.
Kuangamizwa kwa mke wa Mtume Lut(a.s) ni kielelezo tosha cha
kuonesha kuwa amali ya mtu ndio pekee itakayomsaidia.

(v) Kama ambavyo tumeona katika maelezo ya mitume
waliotangulia Allah (s.w) hatupi jitihada za waja wake wema,. Hivyo
khatima ya mapambano dhidi ya makafiri, waislamu huibuka
washindi na makafiri hushindwa. La muhimu ni kuwa na imani thabiti,
ucha-Mungu, kumuomba na kumtegemea Allah(a.s).
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HISTORIA YA NABII ISMAIL (A.S.)

Ismail ni mtoto wa kwanza wa Mtume Ibrahim (a.s.). Alizaliwa wakati
uzee umekwishamfikia Ibrahim(a.s). Kama Qur’an inavyobainisha, katika
umri huo wa uzeeni, mtume Ibrahim(a.s) alimuomba Mola wake ampe mtoto
mwema atakaendeleza harakati za Kiislamu.

“

Ee Mola wangu! Nipe (mtoto awe) miongoni mwa watenda mema.”
Ndipo tukampa habari njema ya (kuwa atapata) mtoto mpole. (Basi
akapata. Naye ndiye nabii (Ismail).”  (37:100-101).

Mtume Ibrahim (a.s.) aliletewa mitihani migumu miwili juu ya mtoto
huyu. Mosi ni kule kuamriwa kumwacha yeye pamoja na mamaye katika
bonde kavu lisilo na watu wala maji. Hilo lilikuwa bonde la Makka. Maji ya
zamzam (kisima) yaliyo katika Msikiti wa Makka, aliyabubujisha Allah (s.w)
kwa ajili ya Ismail na mamaye. Kisima hicho kimedumu hadi leo. Aidha,
vilima vya Safa na Marwa vimepata umaarufu na kuwa ni miongoni mwa
vitu muhimu katika Uislamu, kutokana na kitendo cha mama yake Ismail -
Hajar kukimbia baina ya vilima hivyo katika jitihada za kumtafutia mwanae
Ismail maji.

Mtihani mwingine alioupata Mtume Ibrahim(a.s) juu ya Ismail(a.s) ni
kule kuamrishwa amchinje. Huu haukuwa ni mtihani kwa baba tu, lakini
pia mtoto Ismail(a.s). Hebu fikiri ungekuwa katika hali gani, kama
ungekuwa mahali pa Ismail(a.s). Baba yako anakwambia ameamrishwa
na Allah (s.w.) akuchinje! Hakika ni mtihani mgumu ila kwa wale
wanaonyenyekea kikweli kweli kwa Muumba wao.

Qur’an yatufahamisha kuwa Ismail alikuwa mpole na mnyenyekevu
kwa Mola wake. Kwa hiyo hakusita kutoa nafsi yake kwa ajili ya Muumba
wake. bali alimhimiza baba yake. (Mtume Ibrahim) amchinje kama Allah
(s.w) alivyomuamrisha.
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Basi alipofikia (makamu ya) kwenda na kurudi pamoja naye
akamwambia: “Ee mwanangu! Hakika nimeona katika ndoto ya
kwamba ninakuchinja. (Na ndoto ya mitume ni Wahayi). Basi fikiri,
waonaje?” Akasema: “Ee baba yangu! Fanya unayoamrishwa,
utanikuta Inshallah miongoni mwa wanaosubiri”.  (37:102).

Utii na unyenyekevu huu wa nabii Ismail(a.s) ni kielelezo muhimu
kwetu. Kwamba, amri ya Allah (s.w) ni lazima itiiwe kwa gharama yoyote
ile ikiwa ni pamoja na roho zetu.

Kuinua Kuta za Ka’bah.
Kama tulivyoona katika maisha ya Mtume Ibrahim (a.s.), nabii Ismail

(a.s.) alishirikiana na baba yake kuinua kuta za Ka’abah. Ka’abah ambayo
ndiyo nyumba kongwe ya kufanyia Ibada na kituo kikuu cha harakati za
Kiislamu duniani.

“Na tulimwusia Ibrahim na Ismail (tukawaambia): Itakaseni
nyumba yangu kwa ajili ya wale wanaoyoizunguka kwa ajili ya
kutufu na wanaokaa hapo na (kwa ajili ya) wanaorukuu na
kusujudu hapo pia” (2:125).

“Na (kumbukeni khabari hii) Ibrahim alipoinua kuta za nyumba
(hii ya Al-Ka’bah) na Ismail (pia) (wakaomba, wakasema): “Ee
Mola wetu! Tutakabalie (amali yetu hii ya kujenga huu msikiti).
Hakika wewe ndiwe Mwenye kusikia, na Mwenye kujua”. (2:127).

Ismail(a.s) na Taifa la Waarabu
Nabii  Ismail(a.s) ndiye chimhuko la taifa la Waarabu. Baada ya

kuachwa katika bonde la Makka lililokavu, Allah (s.w) alijaalia kupatikana
maji na hatimaye watu kuhamia pale. Uhai wa mji ukaanza na kutokana
na kizazi cha Ismail(a.s) wakapatikana Waarabu wa Hijaz (Saudi Arabia)
ambao hufahamika kwa jina mashuhuri - Banu Quraysh (Makuraish).

Qur’an imemtaja ismail(a.s) kuwa alikuwa mtume mkweli wa ahadi
aliyewausia watu wake swala na zakat.
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“Na mtaje katika kitabu (hiki) Ismail. Bila shaka yeye alikuwa
mkweli wa ahadi, na alikuwa mtume, nabii. Na alikuwa
akiwaamrisha watu wake Sala na Zakat na alikuwa mridhiwa
mbele ya Mola wake”. (19:54-55).

Qur’an hapa haimtaji Ismail kwa wema kwa vile alikuwa mtoto wa
Mtume Ibrahim (a.s.), bali kwa vile alikuwa mtumishi wa Allah aliye mkweli,
muamrisha mema na mkataza maovu. Nasaba hapa haikutajwa kabisa.

Baada ya Mtume Ibrahim(a.s) na mwanae Ismail kujenga upya Ka’bah
na kutangaza Hija walimwomba Allah (s.w) alete Mtume atokanaye na
kizazi chao  ambaye ataendeleza harakati za Kiislamu kama walivyofanya
wao. Aidha walikiombea kizazi chao kiwe ni cha watu wanyenyekevu:

“Ee, Mola wetu! Utufanye tuwe wanyenyekevu kwako. Na
miongoni mwa kizazi chetu (pia ufanye) umma mnyenyekevu kwako.
na utuonyeshe njia ya Ibada yetu na utusamehe. Bila shaka Wewe
ndiye Mwenye kusamehe na Mwenye kurehemu.(2:128)

“Ee, Mola wetu! Waletee mtume anayetokana na wao, awasomee
Aya zako, na kuwafundisha kitabu (chako) na hikma (nyingine) na
awafundishe kujitakasa (na kila mabaya). Hakika Wewe ndiye
Mwenye nguvu Mwenye hikima” (2:128-129).

Dua hii iliwafiki utaratibu wa Allah (s.w). Ilipofika zama za kuletwa
Mtume wa mwisho, Allah (s.w.) akamleta kupitia kizazi cha Bani Quraysh
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ambao wanatokana na Ismail(a.s). Ndiye Mtume wetu Muhammad (s.a.w.).

Mafunzo kwa muhtasari
(i) Muislamu anatakiwa kumuomba Allah(s.w) amjaalie mtoto

mwema.
(ii) Mtoto mwema anayependwa na Allah(s.w) ni yule anayewatii

wazazi wake  wanapomtaka kutekeleza maamrisho ya Allah(s.w)
na mtume wake.

(iii) Mtoto mwema hujitahidi kushiriki katika harakati mbalimbali
za kujenga na kuimarisha vituo vya kiislamu kama alivyofanya nabii
Ismail(as) katika kuujenga upya msikiti mtukufu wa Makka,
akishirikiana na baba yake nabii Ibrahiimu(as).

(iv) Tunapaswa kusimamisha swala sisi wenyewe na
kuwaamrisha wengine wasimamishe swala kama alivyofanya nabii
Ismail(as)

(v) Kusema kweli na kutekeleza ahadi ni katika tabia njema
anazozipenda Allah(s.w). Hivyo, hapana shaka kuwa Allah(s.w)
huwapenda watu wanaosema kweli na wale wanaotekeleza ahadi
zao kwa wengine. Na kinyume chake ni kuwa Allah(s.w) hawapendi
watu waongo na wale wasiotekeleza ahadi.  Allah(s.w) anawachukia
watu wasiosema kweli!

(vi) Inatupasa kumuomba Allah(s.w) atupe yaliyo mema katika
kila jambo tunalokusudia kufanya. Tumeona jinsi nabii Ismail(a.s) na
Ibrahiimu(a.s) walivyomuomba Allah(s.w) awakubalie na kuzibariki
jitihada zao za kuujenga upya msikiti mtukufu wa Makka. Hivyo ni
wale watu wenye kibri tu ndio wasiomuomba Allah(s.w)
wakijidanganya kuwa wao wanaweza kujitegemea wenyewe.
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HISTORIA YA NABII IS-HAQ (A.S.) NA YAQUB (A.S.)
Ishaq  ni mtoto wa pili wa nabii Ibrahiim(a.s), mama yake akiwa

Sarah.Habari njema ya kumzaa Ishaq ilimjia nabii Ibrahim (a.s.) mara tu
baada ya kufuzu mtihani wa kumchinja mwanae mkubwa Ismail.
Alipolipongezwa kubashiriwa kuzaliwa kwa Ishaq (a.s.)

Amani kwa Ibrahim. Hivi ndivyo tunavyowalipa watendao mema.
Bila shaka yeye alikuwa miongoni mwa waja wetu walioamini
(kweli kweli).Tena tukambashiria (kumzaa) Is-haq, Nabii miongoni
mwa watu wema (kabisa).  (37:109-112).

Maelezo ya kuzaliwa Ishaq na hatimaye Yaquub (a.s.) zinapatikana
katika kisa cha  malaika waliompa nabii Ibrahiimu habari za kuangamizwa
watu waovu wa mji wa Sodoma na zile za yeye kupata mtoto katika uzee
wake.

Na mkewe (Ibrahim - bibi Sarah) alikuwa kasimama wima,
akacheka. Basi tukampa habari njema ya (kuwa watazaa mtoto
wamwite) Is-haq na baada ya I’shaq (watapata mjukuu wamwite)
Yaquub.(11:71)

(Mkewe Ibrahim) akasema: “Ee mimi we! Nitazaa na hali mimi ni
mkongwe, na huyu mume wangu ni mzee sana? Hakika hili ni
jambo  la ajabu.”(11:72)
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Wakasema (wale Malaika): Je, unastaajabia amri ya Mwenyezi
Mungu? Rehema ya Mwenyezi Mungu na Baraka zake ziko juu
yenu, enyi watu wa nyumba hii! Hakika Yeye (Mwenyezi Mungu)
ndiye anayestahiki kusifiwa na kutukuzwa.” (11:73)

Shukurani za nabii Ibrahiimu(a.s) kwa Allah(s.w)
Kwa neema hii ya kuruzukiwa watoto wawili - Ismail na Is-haqa(a.s),

nabii Ibrahim (a.s.) alimshukuru Allah (s.w) kwa maneno yafuatayo:

“Namshukuru Mwenyezi Mungu aliyenipa juu ya uzee (wangu
watoto wawili hawa):- Ismail na Is-haqa. Hakika Mola wangu ni
mwenye kusikia maombi (ya waja wake)”  (14:39).

Is-haqa alipofikia utu uzima naye alipewa utume na akaruzukiwa mtoto
- Yaqub(a.s) naye pia akapewa utume.

Tulimpa Is-haqa na Yaakub, na kila mmoja tukamfanya nabii.Na
tukawapa rehema zetu na tukawafanyia sifa za kweli tukufu. (19:49-
50).

Na tukawajaalia kuwa maimamu wanaoongoza kwa amri yetu,
na tukawapelekea wahyi wa kuzifanya kheri na kusimamisha Sala
na kutoa Zaka. Na walikuwa kwetu ni  wenye kutunyenyekea.
(21:73).

Aya tulizozinukuu  zaweka wazi kuwa Is-haqa na mwanawe Ya'aquub,
walikuwa mitume na viongozi wa kusimamia utekelezaji wa sheria za
Allah(s.w).
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Mafunzo kwa muhtasari
(i) Katika historia hii tunajifunza umuhimu wa kutenda mema.

Kutenda mema kunampatia mtendaji faida kubwa sana katika
maisha ya dunia. Ni kutokana na wema alioutenda nabii Ibrahiimu
(a.s)ndipo Allah(s.w) akamjaalia mtoto mwema, Ishaqa na mjukuu
aitwaye Ya'aquub ambao wote walikuwa manabii. Na hii ni kanuni
ya Allah(s.w) ya kumlipa kila anayetenda mema malipo mazuri hapa
hapa duniani na siku ya kiama humuingiza peponi.

(ii) Kwa kutenda kwao mema, Allah(s.w) aliwafanya nabii
Ibrahiimu, Ishaqa na Ya'aquub kuwa viongozi wa watu. Hapa
tunajifuna kuwa ni lazima kujitahidi sana kutenda mema ili Allah(s.w)
apendezwe nasi, na atuchague kuwa viongozi wanaoingoza jamii
katika mema na kusimamia kila mtu atendewe haki na uadilifu.

(iii)  Na kwa upande mwingine, Allah(s.w) anatufunza
kuwachagua wale watendao wema kuwa viongozi wetu. Haifai na ni
dhuluma kubwa kumchagua mtu muongo, mlevi, mwizi, mbabe au
mzinifu kuwa kiongozi. Maana kiongozi muovu daima husimamia
mambo maovu na machafu yashamiri katika jamii.

(iv) Ni katika tabia njema mtu kumshukuru Allah(s.w)
aliyemneemesha kwa kumpatia ushindi, kufaulu au kupata jambo
lolote lililo zuri na jema. Nabii Ibrahiimu alimshukuru Allah(s.w)
aliyemruzuku watoto na mjukuu. Kumshukuru Allah(s.w) ni miongoni
mwa tabia ya mitume na watu wema. Kumshukuru Allah(s.w) ni tabia
ya watu wema watakaoingia peponi. Watu wa peponi watamshukuru
Allah(s.w) wakisema:

Sifa zote njema ni za Allah, ambaye ametutimizia ahadi yake, na
ameturithisha ardhi(ya peponi) tunakaa katika mabustani haya
popote tupendapo. Basi ni malipo mazuri yaliyoje kwa watenda
mema(39:74)
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HISTORIA YA NABII YUSUFU (A.S.).
Mtume Yusufu(a.s) alikuwa mtoto wa Mtume Ya'aquub(a.s) na mjukuu

wa Mtume Is-haqa (a.s.). Tunajua kuwa Is-haqa ni mtoto wa Ibrahim (a.s.),
Kwa hiyo Yusufu(a.s) ni kijukuu (mjukuu wa mtoto) wa Mtume Ibrahim (a.s.).

Mtume Ya'aquub(a.s) alikuwa na watoto 12. Mtume Yusufu(a.s)
alichangia mama na mmoja wa hao. Wengine 10 walikuwa na mama zao.

Ndoto ya nabii Yusufu(a.s)
Maisha ya nabii Yusufu(a.s) yanaanza kusimuliwa ndani ya Qur’an

pale alipomwambia babake kuwa:

Yusufu alipomwambia baba yake "Ewe babaangu! hakika nimeona
katika ndoto nyota kumi na moja na jua na mwezi. Nimeviona hivi
vikinisujudia(12:4)

Mtume Ya'aquub, kwa ilimu aliyopewa na Mola wake alifahamu tafsiri
ya ndoto ile  kwamba inabashiri kuwa Yusufu atakuja kuwa mtu mwenye
hadhi kubwa na Mtume. Akamtahadharisha kuwa:

Akasema (baba yake): “Ewe mwanangu! Usiwasimulie ndoto yako
(hii) nduguzo wasije wakakufanyia vitimbi (kwa ajili ya husuda).
Hakika Shetani kwa mwanadamu ni adui aliye dhahiri.(12:5)

Namna hivi Mola wako atakuchagua na kukufundisha hakika ya
mambo. Na atatimiza neema zake juu yako na juu ya kizazi cha
Yaqub, kama alivyoitimiza zamani juu ya baba zako Ibrahim na Is-
haqa. Bila shaka Mola wako ni Mjuzi na Mwenye hikima: (12:6).
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Njama za kumuua nabii Yusufu(a.s)
Kwa tabia zake njema Yusufu(a.s) alipendwa sana na baba yake.

Ndugu zake Yusufu(a.s) wakajawa chuki na husuda wakijadiliana kuwa;

“Hakika Yusufu na nduguye wanapendwa sana na baba kuliko sisi,
hali sisi ni kundi lenye nguvu. Hakika baba yetu yumo katika upotofu
ulio wazi.(12:8)

Wakapanga na njama za kumhujumu Yusufu(a.s) kwa kumuua ili
mapenzi ya baba yao yawageukie wao kwa kuwa tu Yusufu(a.s) aliwazidi
kwa tabia njema. Wakapanga na kuazimia kuwa;

Muueni Yusufu au mtupeni nchi za mbali ili uso wa baba yenu
ukuelekeeni na baada ya haya mtakuwa watu wema(12:9)

Hatimaye wakakubaliana kumtumbukiza kisimani badala
kumwua,wazo hili lilitolewa na mmoja wao ambaye angalau aliogopa
kubeba dhima ya kufanya dhambi kubwa ya kuiua nafsi pasina haki.
Akasema;

Msimuue Yusufu lakini mtupeni Yusufu katika(jiwe la ndani) ya
kisima kirefu, watamuokota baadhi ya wasafiri, kama ninyi
mnataka kufanya kitu.(12:10)

Kutumbukizwa Yusufu(a.s) Kisimani
Pamoja na kuwa na dhamira ile mbaya ya kutaka kufanya kosa la

kuua mtu asiyekuwa na hatia , wakaongeza kosa lingine la kusema uwongo.
Wakasema;
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Ewe baba yetu, mbona hutuamini juu ya Yusufu, hakika sisi ni wenye
kumtakia mema. Mruhusu kesho pamoja nasi atakula kwa furaha
na kucheza; hakika sisi tutamlinda(12:11-12)

Ingawa mzee Ya'aquub(a.s) alionesha wasiwasi, lakini hatimaye
aliwaruhusu waandamane naye. Huko wakamtumbukiza kisimani wakiwa
wameishika kanzu ya nabii Yusufu(a.s) ikiwa na damu ya uongo. Wakati
nafsi zao zinawasuta kwamba hawasemi kweli, wakasema;

Ewe baba yetu! Hakika sisi tulikwenda kushindana mbio na
tukamuacha Yusufu penye vyombo vyetu, basi mbwa mwitu
akamla; lakini hutatuamini ingawa tunasema kweli(12:17)

Ya'aquub (a.s.)  alikuwa na mategemeo makubwa ya kupata mrithi
bora atakayeendeleza kazi yake.Hata hivyo hatumwoni mzee Ya'aquub
akikata tamaa kwa kufadhaika au kukufuru. Yeye akawajibu;

“Nafsi zenu zimekushawishini jambo. Basi (langu mimi ni) subira
njema; na Mwenyezi Mungu ndiye aombwaye msaada kwa haya
mnayoyasema” (12:18).

 Hii ndio tabia ya Muislamu. Kurejea na kumtegemea zaidi Allah (s.w)
afikwapo na msiba.

Yusufu aokotwa na kuuzwa nchini Misri
Huko nyuma wapita njia walikisogelea kisima kwa lengo la kuteka

maji. Walipomuibua mtoto ndani ya kisima, akaruka mmoja wao kwa furaha.

Ee,furaha njema! Huyu hapa kijana mwanaume.(12:19)

Walimchukua hadi Misri kwa Aziz au Waziri , na;

Wakamuuza kwa thamani chache ya pesa za kuhesabika, na
hawakuwa na haja naye(12:20)
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Yusufu(a.s) apewa elimu na kukumbana na mtihani
Alipofikia umri wa utu uzima alipewa  hukumu na elimu. Yaani akapewa

jukumu la utume. Qur’an inasema:-

“Na (Yusuf) alipobaleghe, tulimpa hukumu na ilimu. Na namna
hivi tunawalipa wanaotenda mema” (12:22).

Katika kipindi hiki cha utu uzima mke wa Waziri alifanya vitimbi na
hata kumshika Yusufu kwa nguvu ili azini naye. Lakini Yusufu alikataa
kufanya zinaa, tendo ovu na chafu lenye kuzaa mabalaa na magonjwa.
Alipoambiwa ‘njoo’, Yusufu akasema;

                                                                  ...........

Najikinga kwa Mwenyezi Mungu. Hakima madhalimu
hawatengenekewi(12:23)

Mke wa Waziri badala ya kuonea aibu tendo lake lile ovu, na pengine
kuomba radhi. Aliwaita wanawake wenzie na kumpitisha Yusufu mbele
yao. Lengo likiwa waushuhudie uzuri wa Yusufu, hivyo waone “hajafanya
kosa kumtamani”. Nao wanawake wale badala ya kumshutumu na kumrudi
mwenzao wakadhihirisha nao uovu wao kwa kumtazama Yusufu kwa
matamanio.

Ikumbukwe kuwa huyu alikuwa ni mke wa mtu mkubwa. Hivyo hata
wanawake walioitwa walikuwa ni wale wa daraja la juu. Hali hii ya wanawake
hawa kudhihirisha matamanio yao, bila ya aibu, ni kielelezo cha kuanguka
kwa maadili  katika jamii hiyo. Yaonesha ufuska ulikuwa umechanua sana
kiasi kwamba aibu haikuwa ni kitu chenye nafasi tena katika maumbile
yao.

Hali ilivyokuwa katika jamii hiyo haitofautiani na hali ya leo ambapo
watu huzungumzia uhuru wa kufanya ufuska. Kwamba kufanya ufuska ni
uhuru na haki ya mtu.
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Yusufu(a.s) atupwa gerezani.
Mkewe Waziri hakumkatia tamaa Yusufu(a.s). Uovu wake

ulimchochea kuzidi kumuandama Yusufu(a.s). Alimpa Yusufu chaguzi mbili:
Ama akubali kuzini naye au amfanyie hila atiwe gerezani.

Na kama hatafanya ninalomuarisha, hakika atafungwa gerezani
na atakuwa miongoni mwa madhalili(12:32)

Kwa kumukhofu Allah(s.w) na kuchukia tendo chafu la zinaa, Yusufu
akasema

Ee Mola wangu! Nastahabu zaidi gereza kuliko haya
wanayoniitia..(12:33)

Maisha ya Yusufu (a.s.) gerezani.
Yusufu anajikuta yupo gerezani, si kama mhalifu bali aliyeonewa kwa

uadilifu na uaminifu wake. Lakini pia hasononeki kwa dhulma ile
anayofanyiwa kwani kuwepo gerezani kumemtenga na watu waovu
waliotaka kumtia kwenye uchafu.

Uadilifu na sifa zake njema zilikuwa zimezagaa kila mahali. Hata
alivyoingia gerezani wafungwa wenzake walimpa heshima ya pekee.
Walikiri kwamba Yusufu(a.s) ni miongoni mwa watu wazuri.

Yusufu afikisha ujumbe wa Uislamu kwa wafungwa
Ilitokea kule gerezani wafungwa wenzake wakaota ndoto na kumtaka

Yusufu(a.s) awape tafsiri yake.

Na wakaingia pamoja naye gerezani vijana wawili. Mmoja wao
akasema: Hakika nimeona(katika ndoto) nakamua ulevi”; na
mwingine akasema: Hakika nimeona(katika) ndoto nabeba mikate
juu ya kichwa changu ambayo ndege wanaila. Tuambie tafsiri yake;
kwa yakini sisi tunakuona wewe ni miongoni  watu wazuri(12:36)
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Yusufu(a.s) hakuwatekelezea ombi lao moja kwa moja, alitumia fursa
hiyo kuwaelimisha Upweke wa Allah(s.w) aliyempa yeye elimu na hikma
ya kufasiri ndoto. Akawaambia:

“Enyi wafungwa wenzangu wawili! Je, waungu wengi
wanaofarikiana ndio bora (kuabudiwa) au Mwenyezi Mungu
Mwenye nguvu (juu ya kila kitu)” (12:39).

“Hamuabudu badala  yake (Mwenyezi Mungu) ila majina (matupu)
mliyopanga nyinyi wenyewe na baba zenu. Mwenyezi Mungu
hakuteremsha dalili kwa hayo. Haikuwa hukumu ila hii ya Mwenyezi
Mungu tu; ameamrisha msimuabudu yoyote isipokuwa Yeye tu. Hiyo
ndiyo dini iliyonyooka lakini watu wengi hawajui.” (12:40).

Baada ya kuwafikishia ujumbe huu muhimu, nabii Yusufu(a.s) akaanza
kuwaeleza taawili ya ndoto zao kuwa:

 Enyi wafungwa wenzangu wawili! Mmoja katika ninyi atarejeshwa
kazini kwake akamnyweshe bwana wake ulevi. na yule mwingine
atauawa kwa kusulubiwa, na ndege watamla kichwa chake.
Limekwishakatwa (huko kwa Firaun) hili jambo mlilokuwa
mkiuliza(12:41)
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Ndoto ya Mfalme: Kufunguliwa Yusufu(a.s) kutoka gerezani
Yusufu(a.s) alisahauliwa gerezani kwa muda mrefu. Kilichopelekea

akumbukwe ni ndoto aliyoota mfalme. Alipoamka aliwaambia makuhani
wake:

Hakika mimi nimeona ng’ombe saba wanene wanaliwa na ng’ombe
saba ving’onda. Na nimeona mashuke saba mabichi na mengine
yaliyokauka. Enyi wakubwa nitafsirieni ndoto yangu ikiwa ninyi
mnaweza kutafsiri ndoto(12:43)

Wakasema:  Ni ndoto iliyovurugika wala sisi hatujui tafsiri ya ndoto
hizi(12:44)

 Yule mfungwa aliyefasiriwa ndoto  na Yusufu(a.s) (kuwa atatolewa
gerezani) akamkumbuka. Akawaambia:

  Mimi nitakwambieni tafsiri yake. Basi nitumeni(12:45)

Alipofika gerezani, yule aliyekuwa mfungwa akamwita:

Yusufu! Ewe mkweli! Tueleze hakika ya ng’ombe saba wanene
kuliwa na ng’ombe saba dhaifu. Na mashuke saba mabichi na
mashuke makavu, ili nirejee kwa watu wapate kujua.(12:46)
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Akasema: Mtalima miaka saba mfululizo kwa juhudi. Na
mtakavyovivuna viacheni katika mashuke yake isipokuwa kidogo
mnavyokula.(12:47)

Kisha itakuja baadaye miaka saba ya shida itakayokula vile
mlivyoipa, isipokuwa kidogo mtakachohifadhi (12:48)

Walipopata taawili ya ndoto hii, mfalme kwa furaha kubwa kabisa
alisema

Mleteni kwangu nimchague awe mtu wangu mwenyewe. Basi
alipozungumza naye(mfalme) alisema, Hakika wewe leo kwetu
umekwishakuwa ni mwenye hishima na muaminiwa.(12:54)

Hakika Yusufu(a.s) alikuwa ni kijana mwenye tabia nzuri na mwenendo
bora kabisa. Alijiepusha kabisa na ufuska wa kufanya zinaa ambayo ni
njia mbaya yenye uchafu unaoiangamiza jamii kwa magonjwa, vifo na
mauaji. Na ndio maana akamtaka mfalme aeleze ni nani muovu kati yake
na wanawake waliosababishwa afungwe. Mke wa mfalme pamoja na
wanawake wale wangine, wakathibitisha kuwa Yusufu(a.s) hakuwa mzinifu.
Wakasema:
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“... Hasha lillah! Sisi hatukujua ubaya wowote kwake (tumejitahidi
afanye mabaya na sisi, hakukubali kufanya)” mkewe Waziri (naye)
akasema: “Sasa haki imedhihirika, mimi ndiye niliyemtamani
kinyume cha nafsi yake, na bila shaka yu miongoni mwa wakweli
(kabisa)”  (12:51).

Baada ya hapo ndipo Yusufu(a.s) alipokubali heshima ile aliyopewa
na kupendekeza awe msimamizi wa hazina ya nchi.

 Akasema Nifanye niwe mtazamaji wa hazina ya nchi; hakika mimi
ni mlinzi mzuri na mjuzi hodari(12:55)

Tendo hili la Yusufu(a.s) kudai kesi yake na wanawake iangaliwe na
mfalme na haki itolewe, lilinyanyua sana hadhi yake. Kwanza aliifasiri ndoto
ngumu ya mfalme ambayo iliwashinda wachawi, wanganga na watabiri
wote wa kutegemewa katika nchi. Pili alipotakiwa na mfalme atoke
gerezani, alikataa mpaka kesi ifikishwe mahakamani, mkosaji abainishwe.
Matokeo ya kesi wanawake wanakiri mbele ya hadhara ya mfalme kuwa
Yusufu(a.s) hana hatia bali wao ndio waovu.

Ilidhihiri kwa kila mtu kuwa hakuna yeyote miongoni mwao, ila
amezidiwa na Yusufu(a.s) kwa uadilifu na tabia njema kwa ujumla. Haiwi
ni kitu cha ajabu basi tunapoona Yusufu anapewa dhamana ya kuangalia
hazina yote ya nchi.Huu ni wadhifa unaohitajia mtu aliyepea kwa uadilifu
na hakuwepo aliyemzidi Yusufu(a.s)

Yusufu (a.s.) akutana na ndugu zake
Njaa ilitokea na ikawa hapana sehemu nyingine yoyote yenye chakula

ila Misri.Watu wakamiminika Misri kuhemea chakula. Miongoni mwao
wakawa ni wale ndugu zake Yusufu(a.s).

Wakaja ndugu zake Yusufu, na wakaingia kwake akawajua(12:58)

Wakapewa chakula na wakarejeshewa bidhaa zao walizoleta
kubadilisha na chakula. Kisha Yusufu (a.s.) akawaagiza:
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Nijieni na ndugu yenu wa kwa baba. Je hamuoni ya kwamba mimi
ninatimiza kipimo, na ni mbora wa wakaribishao(12:59)

Basi waliporejea kwa baba yao, walisema: “Ewe baba yetu!
Tutazuiliwa (chakula mara ya pili mpaka twende na ndugu yetu);
basi mpeleke ndugu yetu pamoja nasi ili tupate kupimiwa; na yakini
sisi tutamlinda.” (12:63).

Mzee Ya'aquub(a.s), akasema

Sitampeleka pamoja nanyi mpaka munipe ahadi kwa jina la Allah
kwamba lazima mtamrejesha kwangu, isipokuwa nyote mzungukwe
(na hatari au kufa). Basi walipompa ahadi  yao alisema: Mwenyezi
Mungu ndiye mlinzi juu ya haya tuyasemayo(12:66)

Kule Misri, Yusufu(a.s) alifanya mbinu akambakisha yule ndugu yake.
Hali hii ilizidi kumhuzunisha mzee Ya'aquub (a.s.) lakini hakukata tamaa.

Enyi wanangu! Nendeni mkamtafute Yusufu na nduguye, wala
msikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu. Hawakati tamaa
ya rehema na Mwenyezi Mungu isipokuwa watu makafiri(12:87)

Walipofika Misri walimtaka Yusufu(a.s) awatendee wema wa kuwapa
chakula wakimweleza kuwa Mwenyezi Mungu huwalipa watu
wanaowatendea wema mwenzao. Hapo Yusufu(a.s) akawakumbusha:

Akasema: Je! Mnajua mliyomfanyia Yusufu na nduguye mlipokuwa
ujingani?(12:89)
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Wakasema: Je! Wewe ndiye Yusufu? Akasema: Mimi ndiye Yusufu,
na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametufanyia hisani.
Hakika anayemcha Mungu na kusubiri , basi Mwenyezi Mungu
hapotezi malipo ya wafanyao mema(12:90)

Nduguze wakakiri makosa yao waliyomfanyia Yusufu(a.s) na
kumuomba awasamehe.

Wakasema: Wallahi! Mwenyezi Mungu amekuchagua juu yetu, na
hakika sisi tulikuwa wenye makosa(12:91)

Ndoto ya nabii Yusufu(a.s) yatimia
 Yusufu (a.s.) aliwasamehe na kuwaagiza waende wakamlete baba

yao mzee Yaaqub (a.s.).

Akasema: “Hakuna lawama juu yenu leo; Mwenyezi Mungu
atakusameheni, naye ni Mwenye rehema zaidi kuliko
wanaorehemu(12:92)

Nendeni na kanzu yangu hii na muiweke mbele ya uso wa baba
yangu: naye atafunuka macho aone. Na nijieni pamoja na watu
wenu wote(12:93)

Waliporudi nyumbani wakachukuzana wote, familia nzima akiwemo
baba yao mzee Ya'aquub(as) wakafika Misri.
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Na walipoingia kwa Yusufu aliwakumbatia wazazi wake na
akasema; “Ingieni Misri, Inshaa-Allah mumo katika amani.(12:99)

Aliwainua wazazi wake na kuwaweka katika kiti cha Ufalme. Na
wote wakaporomoka kumsujudia. Na Yusufu akasema: “Ewe
babangu! Hii ndiyo hakika ya ndoto yangu ya zamani. Hakika Mola
wangu ameithibitisha. Na amenifanyia hisani akanitoa gerezani
na akakuleteni ninyi kutoka jangwani; baada ya Shetani kuchochea
baina yangu na ndugu zangu. Hakika Mola wangu ni mwenye
kulifikia alitakalo. Bila shaka Yeye ni Mjuzi na Mwenye
hekima.(12:100)

Shukurani za nabii Yusufu(a.s) kwa Allah(s.w)
Nabii Yusufu(a.s) alimshukuru Allah(s.w) aliyemuokoa, kumlinda na

kulea, na ambaye alimfunza elimu na hikima na akampa heshima na hadhi
kubwa.Nabii Yusufu(a.s) alimshukuru Allah(s.w) akisema kwa unyenyekevu:

“Ee Mola wangu! Hakika umenipa ufalme na umenifundisha tafsiri
ya mambo. Ewe Muumba wa mbingu na ardhi! Wewe ndiye Mlinzi
wangu katika dunia na Akhera. Nifishe hali ya kuwa ni muislamu
na unichanganyishe na watendao mema(12:101)
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Mafunzo kwa muhtasari
(i) Hila za watu wenye roho mbaya na husda dhidi ya watu wema,

mwisho wake huwafedhehesha wenyewe.Allah(s.w)
huwafedhehesha kwa kuwafanya wajulikane na kila mtu katika jamii
kuwa wao si wa kweli bali ni waongo na wazushi wenye mioyo michafu
na matendo maovu.Funzo hili linapatikana katika wasifu wa nduguze
Yusufu(a.s) na mkewe waziri ambao walidhania kuwa mafanikio
yanapatikana kwa kufanya fitina,majungu,dhulma,au kushawishi watu
watende maovu.

(ii) Mwenyezi Mungu daima yu pamoja na watu wakweli,
wanashikamana na subira na kutenda mema. Hivyo wema na ukweli
ndivyo vitakavyo dumu daima, na huwanyanyua daraja watu
watakaoshikamana navyo kama ilivyokuwa kwa nabii Yusufu(a.s)

(iii)Muungwana katika watu na waumini ni yule anayekiri kosa
na kukubali kujirekebisha pale anapooneshwa na ndugu zake kuwa
kakosea. Na kwa upande mwingine tunajifunza kuwa daima watu
wema si wenye kukaa na dukuduku moyoni au dhamira ya kulipiza
ovu kwa uovu waliotendewa. Bali wao hujitahidi kujibu kwa kutenda
mema na kusamehe kwa kutajia radhi za Allah(s.w).Funzo hili
linajitokeza kwenye mgogoro wa Yusufu(a.s) na ndugu zake.

(iv) Tabia njema  ni ngome iliyojaa ulinzi wa Mwenyezi Mungu
unaomkinga mtu asidhurike na husda, majungu, fitna na matendo
yatokanayo na dhamira mbaya yanayofanywa na watu waovu dhidi
yake. Hili ndilo lililomfanya Yusufu(a.s) aibuke mshindi.

(v) Uislamu ni dini rahisi ya kimaumbile inayopaswa kutekelezwa
katika mazingira yoyote yale, na mvuto wake humuathiri kila mtu
isipokuwa wale wanaoamua kukataa ukweli baada ya kuwadhihirikia.
Ni Uislamu uliomfanya Yusufu(a.s) apendwe sana na baba yake na
nyumbani kwa mfalme na hata gerezani alionesha hilo kwa
wafungwa.

(vi) Tunapohukumu kesi yenye tuhuma ya uzinzi au kubaka ni
lazima na ni jambo la busara sana kusikiliza madai na ushahidi wa
pande zote mbili. Itakuwa ni dhulma kubwa kumtia mtu katika kashfa
ya uzinzi kwa kutegemea ushahidi wa(mezani) kutunga na hali ya
kuwa mazingira, sheria na mantiki vyote havimtii mtu huyo hatiani.
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(vii) Tunapokubalika na kuhitajika kuwaongoza watu hatuna budi
kupendekeza tukabidhiwe kuongoza katika eneo tunaloweza
kulimudu kielimu, uzoefu na maadili yetu.

(viii) Aidha, tunafundishwa kuchagua viongozi waadilifu na wenye
tabia njema ili kuongoza nchi kama walivyofanya watu wa Misri
kumchagua nabii Yusufu ijapokuwa hakuwa mzawa. Walichozingatia
wao ni ile tabia yake ya kutokuwa mzinzi, ukweli na uaminifu wake.

(ix) Kiongozi safi ni yule anayekumbuka na kuzingatia kuwa
wadhifa alionao ni amana aliyokabidhiwa na Mwenyezi Mungu kwa
manufaa ya jamii, hivyo hujiepusha na kibri, majivuno, kujikweza au
tabia yoyote inayoashiria dharau kwa wenzake. Funzo hili
linapatikana kwenye dua ya nabii Yusufu(a.s)
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HISTORIA YA NABII MUSA(a.s)
Nabii Musa(a.s) ni Mtume aliyeandaliwa na Allah(s.w) na alitumwa

kuwakomboa Waisraili waliofanywa kuwa watumwa nchini Misri. Waisraili
ni kizazi cha nabii Ya'aquub ambapo nabii Yusufu(a.s) ndiye alianza kukaa
Misri kisha wakafuatia wazazi na ndugu zake wote wakati alipokuwa
kiongozi nchini humo.

Allah(s.w)alimtuma nabii Musa(a.s)kuwakomboa Waisraili kwasababu
haki yao ya kuwa huru ambayo Allah(s.w) amempa kila mwanadamu,
iliporwa! Maadamu Waisraili waliporwa haki hii kuu ya msingi; Allah(s.w)
kwa uadilifu wake akamtuma nabii Musa kutekeleza jukumu zito la
kuwakomboa  na kuwarejeshea haki za binadamu walizonyang’anywa.

Hakika Firauni alitakabari katika ardhi, na akawafanya watu wa
huko makundi mbalimbali. Akalidhoofisha kundi moja miongoni
mwao, akiwachinjwa watoto wao wakiume na kuwawacha hai
watoto wao wa kike. Hakika yeye alikuwa miongoni mwa
waharibifu(28:4)
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Aya hizi zimeweka wazi ukiukwaji wa haki za binadamu walioufanya
watawala wa Misri. Lengo la kuhalalisha ukatili na mauwaji hayo lilikuwa
ni kuwadhoofisha wananchi wenye nasaba ya nabii Yusufu(a.s) wasipate
nafasi ya kuongoza tena.

Kuzaliwa kwa Musa(a.s) na maisha yake ya utoto
Musa alizaliwa wakati bado msako unafanywa na askari wa Firauni

kumwua kila mtoto wa kiume wa Kiisrail anayezaliwa. Kwa rehema zake
Allah (s.w) mama Musa alijifungua bila kutambulika kwa askari wa Firauni.
Na ili kumlinda zaidi Allah (s.w) alimteremshia Wahy mama yake Musa.

Ya kwamba mtie sandukuni, kisha litie mtoni, na mto utamtupa
ufukoni ili amchukue adui yangu na adui yake(amlee)(20:39)

Baada ya kumtupa mtoni, mama yake akamtuma dada yake Musa
kufuatilia;

Akamwambia dada yake: “Mfuate”. Basi yeye akamwangalia kwa
mbali bila wao kumjua(28:11)

Watu wa Firauni wakamwokota yule mtoto na kumwonesha Firauni.

Na mkewe Firauni akasema(Kumwambia mumewe) “Usimuuwe,
atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako; na
msimuuwe;huwenda atatunufaisha, au tumpange kuwa mtoto
wetu,walisema haya hali ya kuwa hawatambui(28:9)

Watu wa Firauni walipomwokota Musa bila shaka walitambua kuwa
ni mtoto wa Kiisrail na walimpeleka kwa Firauni ili auawe kama watoto



168

wengine Wakiisrail. Lakini mke wa Firauni anafurahishwa na uzuri wa mtoto
Musa. Ambaye kwa kweli Allah (s.w) alimfanya awe ni mwenye kupendeza
machoni kwa watu.

Allah(s.w) ajaalia Musa(a.s) kunyonyeshwa na mama yake mzazi
Kwa uwezo wake, Mwenyezi Mungu aliharamisha Musa

asinyonyeshwe na yeyote yule isipokuwa mama yake. Hivyo, dada yake
Musa alijitokeza nyumbani kwa Firauni na kupendekeza:

Je nikuonesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu, na
pia watakuwa wema kwake?(28:12)

Dada yake Musa(a.s) alimpendekeza mama yake ambaye Firauni
hawakumjua kuwa ndiye mama mzazi wa nabii Musa. Ombi hilo
lilikubaliwa na Musa(a.s)alirejeshwa kwa mama yake kama
tunavyofahamishwa.

Basi tukamrejesha kwa mama yake ili macho yake yaburudike,
wala asihuzunike; na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu
ni kweli, lakini watu wengi hawajui(28:13)

Allah(s.w) amruzuku Musa(a.s) Elimu
Ili kuweza kutekeleza jukumu la kutetea haki za binadamu na

kuwaongoza watu katika njia iliyonyooka, Mwenyezi Mungu akamjaalia
Musa elimu ya kutosha na akili yenye upeo mkubwa wa kupembua mambo.
Tunafahamishwa kuwa:

Na Musa alipofikia baleghe yake na kustawi, tulimpa akili na elimu,
na hivi ndivyo tunavyowalipa watu wema(28:14)
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Musa(a.s) ahamia Madiani
Mchana wa siku moja Musa alimuona mtu wa Firauni amemuelemea

myahudi akimtwanga makonde mazito. Musa alichukizwa na kitendo kile,
hivyo alipoombwa msaada alijikuta amemtwika mmisri huyo ngumi nzito
na kumuuwa. Hapo Musa(a.s) akashituka kwa majuto akisema”

Mola wangu! Bila shaka nimedhulumu nafsi yangu, basi nisamehe;
naye (Allah) akamsamehe. Kwa hakika yeye ni Mwingi wa
kusamehe, Mwingi wa kurehemu. (28:16)

Akasema: Mola wangu! Kwa kuwa umenineemesha, basi sitakuwa
kabisa msaidizi wa watu wabaya(28:17)

Baadaye ilibidi ahamie Madiani, mji ambao ulikuwa umbali karibu
maili 300 Mashariki ya Misri katika Peninsula ya Sinai. Leo wajulikana
kama Al-Bid.

Ndoa ya Musa huko Madiani
Alipofika Madiani Musa aliwasadia wasichana wawili waliokuwa

wamezuiwa kunywesha wanyama wao. Mabinti hao walimweleza baba
yao aliyekuwa mzee sana juu ya kijana aliyewasaidia. Wote walipendezwa
na kuvutiwa sana na kile kitendo cha Musa kuwasaidia pasina kuhitaji
malipo yoyote kutoka kwao.

Basi akamjia mmoja katika (wasichana) wale wawili, anakwenda
na huku anaona haya, akasema: “Baba yangu anakuita ili akulipe
ujira wa kutunyweshea(28:25)

Musa alipofika kwa yule mzee alimsimulia hali halisi kuhusu dhulma,
ukandamizaji na ukiukwaji wa haki za binadamu uliopo nchini Misri, pamoja
na kisa kilichompelekea yeye kuhamia Madiani. Yule mzee akamtuliza
Musa(a.s), akasema:
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Usiogope umekwisha kuokoka na watu madhalimu(28:25)

Akasema: Mimi nataka nikuoze mmojawapo katika binti zangu
hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane.(28:27)

Musa(a.s) aliafiki suala hilo, na mmoja katika wale mabinti aliridhia
kuolewa na Musa(a.s) kwa mahari  ya kutoa nguvukazi kwa miaka minane.

Musa achaguliwa kuwa Mtume wa Allah(s.w)
Musa alipotimiza muda wa miaka minane, alifunga safari na ahali

zake kurejea Misri. Njiani aliona moto upande wa mlimani akawaambia
ahali zake:

Ngojeni hakika nimeona moto; labda nitakujieni na habari za huko
au kijinga cha moto ili muote(28:29)

Basi alipofika, aliitwa: “Ewe Musa! Hakika Mimi ndiye Mola wako.
Basi vua viatu vyako. Hakika wewe uko katika bonde takatifu la
Tuwa.(20:11-12)

Nami nimekuchagua, (uwe mtume). Basi yasikilize unayoelezwa
kupitia wahy. Kwa yakini Mimi ndiye Mwenyezi Mungu, hakuna
aabudiwaye kwa haki ila Mimi, Basi niabudu na usimamishe Swala
kwa kunitaja(20:13-14)
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Miujiza: Ushahidi wa Utume wa nabii Musa(as) kwa Firaun
Allah(s.w) alimjaalia nabii Musa(as) miujiza ya kuthibitisha Utume

wake. Miujiza si viinimacho kama ilivyo mazingaombwe.Muujiza ni jambo
halisi lisilokawaida ambalo hakuna awezaye kulifanya ila Mtume. Musa
alipoulizwa Allah (s.w) kuwa ameshika nini

Akasema: “Hii ni fimbo yangu, ninaiegemea na ninaangushia
majani kwa ajili ya wanyama wangu. Tena ninaitumia kwa mambo
mengine.(20:18)

Inadhihirika hapa kuwa nabii Musa alikuwa na fimbo ya kawaida
kabisa, lakini Allah(as) anaigeuza kuwa muujiza.

Allah(s.w) akasema: Itupe, ewe Musa”. Akaitupa. Mara ikawa
nyoka anayekwenda mbio. Mungu akasema: “Ikamate wala
usiogope, sasa hivi Tutairudisha hali yake ya kwanza.(20:19-21)

“Na uambatanishe mkono wako katika kwapa yako; utatoka ukiwa
mweupe sana pasipo na ubaya wowote. Huu ni muujiza mwingine.
Ili Tukuoneshe miujiza mingine mikubwa(20:22-23)

Inabainika wazi kuwa chanzo cha miujiza yote aliyokuwa nayo Musa
na mitume wengine, ni Allah(s.w). Hakuna Mtume au nabii aliyefanya miujiza
kwa uweza wake mwenyewe!

Harun(a.s), achaguliwa na Allah(s.w) kushirikiana na Musa(as)
Nabii Musa alimwomba Allah(s.w) amchague Harun ili wafanye

pamoja kazi ya kupigania haki za binadamu.
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Akasema: Ewe Mola wangu! Nipanulie kifua changu(nipe subira).
Na unifanyie wepesi katika kazi yangu. Na ufungue fundo lililo
katika ulimi wangu. Wapate kufahamu maneno yangu. Na
unifanyie waziri katika jamaa zangu. Ndugu yangu Harun. Nitie
nguvu kwa huyu. Na umshirikishe katika kazi yangu hii. Ili
tukutukuze sana. Na tukutaje kwa wingi. Hakika Wewe
unatuona(20:25-35)

Allah(s.w) alilikubali ombi la nabii Musa(a.s), akamfanya Harun(a.s)
kuwa nabii pamoja naye. Allah(s.w) akasema kumwambia Musa:

Hakika umekubaliwa maombi yako, Ewe Musa(20:36)

Musa na Harun(as) waingia Ikulu ya Firauni kumfikishia ujumbe
Jukumu kubwa la kwanza walilokabidhiwa Musa(a.s) na Harun(a.s)

lilikuwa kumwambia Firauni amwamini Allah(s.w) na awache kukiuka haki
za binadamu kwa kuwapa Waisraili uhuru wao. Allah(s.w) akawaambia:

Basi mwendeeni na kamwambieni: Kwa hakika sisi ni Mitume wa
Mola wako. Basi waachie wana wa Israili watoke pamoja nasi,
wala usiwaadhibu. Hakika tumekuletea ishara zitokazo kwa Mola
wako. Na amani itakuwa kwa wale wanaofuata uongofu(20:47)

Firauni kwa jinsi alivyokuwa amezama katika siasa za kidhalimu na
unyonyaji hakupenda kabisa kuona Waisraili wanarejeshewa haki zao za
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kibinadamu za kuwa huru. Akasema Firauni kwa kibri na jeuri kubwa kuwa:

Enyi wakuu! Simjui kwa ajili yenu, mungu asiyekuwa mimi.(28:38)

Akasema: Mimi ndiye mola wenu mkuu(79:24)

Propaganda za Firauni dhidi ya Musa na Harun(as)
Nabii Musa (a.s.) alijitahidi kumuelimisha Firauni na watu wake juu

ya Mungu mmoja anayekataza dhulma, ukandamizaji na ukiukaji wa haki
za binadamu. Lakini Firauni kwasababu ya kupenda sana dhulma,
akazusha uongo akiwatangazia watu kwa kuwaambia:

Bila shaka mtume wenu aliyetumwa kwenu ni
mwendawazimu(26:27)

Pamoja na kujibiwa kwa dharau na kukashifiwa, Musa aliendelea
kufafanua zaidi juu ya Mwenyezi Mungu anayemiliki ulimwengu mzima.

(Allah ndiye) Mola wa Mashariki na Magharibi na vilivyomo baina
yake ikiwa (mna akili) mfahamu(26:28)

Aliposhindwa kujibu hoja hiyo, Firauni akapandwa hasira na kuanza
kumtisha Musa(a.s) akidhania kwamba atamfunga mdomo kwa kumtisha
kwa nguvu za dola alizonazo.

Firauni akasema: Kama ukishikilia (kuwa kuna) Mungu mwingine
badala yangu, kwa hakika nitakufanya miongoni mwa wenye
kufungwa gerezani(26:29)

Lakini Musa(a.s)
 hakutishika kabisa kwa hizo kauli za Firauni. Badala yake akataka

kumdhihirishia kuwa Allah(s.w) ana nguvu na uweza wa kufanya mambo
makubwa ya kutisha kuliko hivyo viaskari vya Firauni na magereza yao.
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Basi(Musa) akatupa fimbo yake, mara ikawa nyoka aliye dhahiri.
Na akatoa mkono wake, na mara ukawa mweupe (kweli kweli)
kwa watazamao(26:32-33)

Hapo Firaun akatishika na alidhani kuwa ile miujiza aliyokuja nayo
nabii Musa(a.s) kuwa ni sawa na mazingaombwe au viinimacho
wanavyofanya  wachawi.

Akasema, kuwaambia wakuu waliomzunguka: Hakika huyu ni
mchawi ajuae sana. Anataka kukutoeni katika nchi yenu kwa
uchawi wake; basi mnasemaje?(26:34-35)

Wachawi wasalimu amri na kusilimu
Mawaziri waliokuwa washauri wakuu wa Firauni wakataka

wakusanywe magwiji waliobobea katika uchawi nchi  nzima, kisha
wapambanishwe na nabii Musa(as).

Basi walipofika wachawi, wakamwambia Firauni: Je, tutapata ujira
tukiwa sisi ndio tutakaoshinda. Akasema: Naam, na pia mtakuwa
miongoni mwa wale wanaowekwa mbele katika(serikali)(26:41-42)

Basi wakatupa kamba zao na fimbo zao, na wakasema: Kwa nguvu
za Firauni sisi tutakuwa ndio wenye kushinda(26:44)
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Kisha Musa akatupa fimbo yake, nayo mara ikavimeza(vyote)
walivyozusha wachawi(26:45)

Hapo wachawi walipinduka wakasujudu. Wakasema:
Tumemuamini Mola wa walimwengu wote. Mola wa Musa na
Harun(26:46-48)

Inabainika hapa kuwa uchawi si sawa na muujiza, na ndio maana
wachawi walishindwa. Hakika uliwadhihirikia ukweli kwamba Musa(a.s)
ni Mtume wa Mwenyezi Mungu. Ndio maana Firauni alipotangaza kuwa
atawasulubu kwa kuwakata miguu na mikono yao kwasababu wamesilimu
pasina ridhaa yake; hawakuyumba katika imani yao.

Wakasema: Haidhuru, hakika sisi sote tutarejea kwa Mola wetu.
Kwa yakini sisi tunatumai ya kwamba Mola wetu atatusamehe
makosa yetu, maana sisi tumekuwa wa kwanza wa wenye kusilimu
hapa(26:50-51)

Kuangamizwa Firauni na majeshi yake
Baada ya ushindi alioupata Musa(a.s) dhidi ya wachawi, umati wa

watu waliokuwa wamekusanyika kushuhudia mapambano baina ya haki
na batili, waliona ukweli kuwa Musa(a.s) ndiye kiongozi halali anayepaswa
kutiiwa, na haifai kabisa kutiiwa Firauni dhalimu. Kuanzia hapo
walipomuamini Musa wakapata adha na mateso zaidi kutoka kwa Firauni.
Ndipo Allah(s.w) alipomuamuru Musa(a.s):

“Nenda na waja wangu wakati wa usiku(mtoke nchini Misri), bila
shaka mtafuatwa(26:52)
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Na yalipokutana majeshi mawili. Watu wa Musa walisema. Hakika
tutakamatwa. Musa akasema: La, kwa yakini Mola wangu Yu
pamoja nami bila shaka ataniongoza.(26:61-62)

Waisraili walikuwa wamekwama kuendelea na safari kutokana na
kuzuiwa na bahari hali ya kuwa Firauni na majeshi yake yamekwisha
wakaribia. Kwa huruma na rehema zake, Allah(s.w) akamuongoza Musa
kwa kumwambia:

Piga bahari kwa fimbo yako; basi ikatengana, na kila sehemu
ikawa kama mlima mkubwa(26:63)

Bahari iligawanyika sehemu mbili na kuwacha njia ambayo nabii Musa
alipita na watu wake kwa salama. Lakini majeshi ya Firaun yalizamishwa
na kuangamizwa yote. Firaun akawa anatapatapa, akijitupa huku na kule
huku akizidi kuwa na yakini kuwa hana uungu wowote wa kujinusuru. Hapo
akasema:

Naamini ya kwamba hakuna Mola aabudiwaye kwa haki ila Yule
wanayemuamini wana wa Israeli, na mimi ni miongoni mwa
wanaotii(10:90)

(Malaika wakamwambia)" Sasa(ndio unaamini)! Hali uliasi kabla
ya hapo na ukawa miongoni mwa waharibifu. Basi leo tutakuokoa
kwa kuuweka mwili wako ili uwe dalili kwa ajili ya wa nyuma
yako. Na watu wengi wameghafilika na ishara zetu.(10:91-92)
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Nabii Musa na watu wake walivuka salama salimini, lakini Firauni
akagharikishwa yeye na majeshi yake na ukawa ndio mwisho wa utawala
wao wa kidhalimu na kinyonyaji.

Kupewa Taurati.
Taurati ni Kitabu cha Allah(s.w) alichokabidhiwa nabii Musa(a.s) ili

kiwe mwongozo kwa Waisraili. Siku arubaini ziliteuliwa ili mtume Musa(a.s)
aweze kujiandaa mwenyewe kwa kufunga na kuswali kwa ajili ya kazi
ngumu inayomsubiri. Allah(s.w) anabainisha hili kwa kuwakumbusha
Waisraili kuwa:

Na kumbukeni tulipomuahidi Musa siku arobaini(afanye ibada
mfululizo). Mkamfanya ndama (kuwa mungu) baada yake, na
mkawa madhalimu(2:51)

Waisraili wakashawishika kuabudu ndama wakati Musa alipoitikia
wito wa Allah(s.w) kwenda kupokea Taurati. Aliporejea na kuwakuta katika
hali hiyo, alighadhibika sana kiasi cha kuangusha mbao zilizoandikwa
mwongozo wa Allah(s.w)

Na zilipotulia ghadhabu za Musa, aliziokota zile mbao. Na katika
maandiko yake(mbao hizi) ulikuwamo uongofu na rehema kwa wale
wanaomwogopa Mola wao(7:154)
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Mafunzo kwa muhtasari
(i) Allah(s.w) hapendi dhulma, ukandamizaji na ukiukaji wowote

wa haki za binadamu. Ndiyo maana Aliwatuma nabii Musa na Harun
(a.s) kwenda kuwakomboa Waisraili waliotiwa utumwani na utawala
dhalimu wa Firauni. Fundisho hapa ni kwamba; ni jukumu la kila
muislamu kufanya kila jitihada kuhakikisha kila mtu anatendewa haki
na uadilifu katika jamii.

(ii) Hakuna hila wala nguvu zinazoweza kuzuia jambo analotaka
Allah(s.w) liwepo au lisiwepo katika jamii. Yeye anazo namna nyingi
za kumlinda mja wake na vile vile anaweza kumwangamiza mbabe
yeyote katika muda na namna isiyotarajiwa. Tumeona Allah(s.w)
alivyomlinda nabii Musa(a.s) asichinjwe, kadhalika tumeona
alivyomuangamiza Firaun na majeshi yake.

(iii) Elimu ndiyo nyenzo ya kwanza itakayomwezesha mtu kuwa
kiongozi atakayeweza kusimamisha haki na uadilifu katika jamii.
Tumeona kuwa nabii Musa alipewa elimu kwanza kabla ya
kuchaguliwa kuwa mtume aliyepambana na kutokomeza siasa za
ukandamizaji, na shirki iliyokuwa imestawi katika utawala wa Firauni.

(iv) Muumini wa kweli hana budi kuchukia vitendo vya dhulma.
Anapaswa kuwasaidia watu wanaonyanyaswa na kuonewa katika
jamii. Aidha, ni muhimu kuwa makini ili tusichupe mipaka ya Allah(s.w)
pale tunapopata fursa ya kuwasaidia wanaoonewa au
kukandamizwa. Nabii Musa(a.s) hakulenga kumuua yule mmisri
wakati alipokuwa akimsaidia myahudi. Lakini alijikuta amemuua
pasina kukusudia.

(v) Mtu hawezi kuwa kiongozi mkweli mwenye kusimamia haki
na uadilifu katika jamii, endapo hasimamishi swala na kumkumbuka
Allah(s.w) katika kila kipengele cha maisha yake ya kila siku. Hili
linajitokeza pale Allah(s.w) alipomsisitizia Musa(a.s) kuwa: "Kwa
yakini Mimi ndiye Mwenyezi Mungu, hakuna aabudiwaye kwa haki
ila mimi, basi niabudu na usimamishe swala kwa kunitaja"(20:14)

(vi) Miujiza waliyokuja nayo mitume ni katika ushahidi wa utume
wao, na ni dalili zinaoonesha kuwepo Mwenyezi Mungu.Nabii Musa
alikuwa na fimbo ya kawaida kabisa, lakini Allah(as) anaigeuza
kuwa muujiza uliozima hila za wachawi, na kuwafanya wasilimu papo
hapo.

(vii) Jukumu la kulingania Uislamu linahitajia ushirikiano baina
ya viongozi, na kiongozi wa Kiislamu ni yule anayependekeza watu
wachamungu kuwa viongozi wa kushirikiana nao katika kulingania
Uislamu. Nabii Musa(a.s) alimwomba Allah(as) amchague Harun(a.s)
ili wafanye kazi ya kupigania haki za binadamu kwa pamoja.
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(viii) Mtu anayemwamini Allah(s.w) na siku ya mwisho hawezi
kushirikiana na watawala madhalimu katika kuendeleza dhulma.
Tunafahamu kwamba nabii Musa alikuwa na fursa ya kuishi maisha
ya raha na ya kifahari chini ya utawala wa Firauni. Lakini hakuridhia
hilo kwasababu starehe zote za Firauni na mawaziri wake, zilikuwa
ni matunda ya chumo haramu lililopatikana kwa kuwakandamiza
wananchi waliofanywa kuwa watumwa.

(ix) Ni kawaida ya watawala madhalimu kutunga uongo wa
kuwapakazia sifa mbaya watu wema, wanaosimama kidete
kukemea maovu wanayowafanyia watu kwa siri. Tumeona jinsi
Firauni alivyokazana kutangaza kuwa, nabii Musa ni kichaa,mchawi,
na kwamba ni mtu anaye hatarisha amani na kuleta vurugu za kisiasa,
kwasababu tu, alitaka Waisraili wawe huru, wasidhulumiwe na
kuonewa.

(x) Thamani ya mtu kukubali haki na ukweli ni kubwa mno mbele
ya Allah(s.w) kuliko uhai wa mwanadamu na starehe za maisha ya
dunia. Tumeona kuwa pale haki na ukweli vilipowadhihirikia, wachawi
hawakuona ubora wa wao kuendelea kuwa wapambe wa kutetea
batili, uwongo na dhulma ili kuheshimika mbele ya Ikulu ya Firauni.
Wao waliona bora wasulubiwe na kufa kuliko kushikamana na  watu
madhalimu.

(xi) Toba anayoikubali Allah(s.w) ni ile mtu anayofanya kabla ya
kufikwa na mauti. Hivyo, mtu anatakiwa kukubali ukweli na kuyaacha
maovu haraka iwezekanavyo, na kutenda mema ili asiwe kama
Firaun ambaye toba yake haikukubaliwa. Maana Allah(s.w) anasema:

Hawana toba wale ambao hufanya maovu mpaka mauti
yanapomfika mmoja wao, akasema: "Hakika mimi sasa natubu."
Wala wale wanaokufa katika hali ya ukafiri. hao tumewaandalia
adhabu iumizayo.(4:18)

(xii)Hakuna marefu yasiyokuwa na ncha. Hakuna dhalimu
atayeshi milele wala mbabe asiyekufa. Wanadamu wote wako chini
ya mamlaka ya Allah(s.w), naye ndiye pekee awezaye kuzima pumzi
za uhai wa kila mtu.
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HISTORIA YA NABII DAUD (A.S.)
Nabii Daudi (a.s.) aliishi Bait-Ul-Lahm karibu na mji wa Jerusalem.

Nasaba yake inatokea kwa Mtume Ya'aquub (a.s.). Pamoja na kuwa
Mtume wa Allah (S.W.) Daudi alikuwa pia mfalme wa Mayahudi (Bani Israil).

Kupewa Daud(a.s) utume na ufalme
Daudi alipewa utume na ufalme baada ya kumuua Jaluti kwenye vita

vilivyopiganwa na Waisraili chini ya uongozi wa Taluti, dhidi ya majeshi
yaliyoongozwa na Jaluti. Kabla ya hapo, wakubwa wa Kibanii Israili
waliomba wapatiwe Mfalme atakayewaongoza kupigana vita dhidi ya
maadui waliowatoa kwenye majumba yao.

Hukusikia habari ya wakubwa wa kibanii Israili baada ya Musa,
walipomwambia nabii wao: Tuwekee mfalme ili tupigane katika
njia ya Mwenyezi Mungu..(2:246)

Na huyo mtume wao akawaambia: Mwenyezi Mungu
amekuchagulieni Taluti kuwa mfalme. Wakasema: Vipi atakuwa
mfalme juu yetu, naye hakupewa wasaa wa mali? Akasema:
Mwenyezi Mungu amemchagua juu yenu na amemzidishia wasaa
wa elimu na kiwiliwili. Na Mwenyezi Mungu humpa ufalme wake
amtakaye. Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye wasaa, Mwenye
kujua(2:247)

 Taluti alichaguliwa kuwa mfalme.
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Basi Taluti alipoondoka na majeshi, alisema: Mwenyezi Mungu
atakufanyieni mtihani kwa mto. Basi atakayekunywa humo si
pamoja nami, na asiyekunywa humo atakuwa pamoja nami; ila
atakayeteka kwa kiasi kidogo cha kujaza kitanga cha mkono wake.
Basi walikunywa humo ila wachache tu miongoni mwao...(2:249)

Wale waliotii walivuka mto pamoja na Taluti kuelekea uwanja wa vita.
Walipoyaona majeshi ya Jaluti waliogopa wakisema:

Leo hatumuwezi Jaluti na majeshi yake. Wakasema wale wenye
yakini ya kukutana na Mola wao: “Makundi mangapi madogo
yameshinda makundi makubwa kwa idhini ya Mwenyezi Mungu.
Na Mwenyezi Mungu Yu pamoja na wafanyao subira(2:249)

Waumini wa kweli walijua fika kuwa ushindi wao uko katika mamlaka
na ridhaa ya Mwenyezi Mungu. Walichotakiwa wao ni kupambana kadri
ya uwezo wao huku wakifanya subira. Katika hali hiyo wakamuomba
Allah(s.w) wakisema:

Mola wetu! Tumiminie subira na uithibitishe miguu yetu, na utusaidie
juu ya watu hawa makafiri(2:250)
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Basi wakawaendesha mbio (maadui) kwa idhini ya Mwenyezi
Mungu; na Daudi akamuua Jaluti, na Mwenyezi Mungu akampa
ufalme na hikma na akamfundisha aliyoyapenda. Na kama
Mwenyezi Mungu asingelizuia watu, baadhi yao kwa wengine, kwa
hakika dunia ingeliharibika. Lakini Mwenyezi Mungu ni Mwenye
fadhila kuu(2:251)

Allah(s.w) amfunza Daudi namna ya kutoa hukumu
Baada ya kumpa ufalme, Allah(s.w) akamfunza nabii Daud(a.s) namna

ya kuhukumu kesi mbalimbali.Allah(s.w) akawatuma Malaika katika umbile
la mwanadamu.

Walipomuingilia Daudi, akawaogopa. Wakasema: “Usiogope
hakika sisi ni wagombanao wawili, mmoja wetu amemdhulumu
mwenziwe; basi hukumu kwa haki wala usipendelee, na utuongoze
katika njia iliyo sawa.(38:22)

Hakika huyu ni ndugu yangu; yeye ana kondoo majike tisini na
tisa, na mimi nina kondoo mmoja tu jike, lakini amesema “nipe
huyu wako nikufugie, na amenishinda katika maneno.(38:23)
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Akasema: “Kweli amekudhulumu kwa kukuomba kondoo wako
kuongeza katika kondoo wake; na bila shaka washirika wengi
hudhulumiana wao kwa wao, isipokuwa wale walioamini na
kutenda mema, nao ni wachache”. Na mara Daudi akaona ya
kwamba tumemtia mtihanini. Akaomba msamaha kwa Mola wake,
na akaanguka kunyenyekea.(38:24)

Basi tukamsamehe hayo. Na kwa hakika ana yeye kwetu cheo
kikubwa na mahala pazuri(38:25)

“Ewe Daud! Hakika tumekujalia kuwa khalifa katika ardhi, basi
wahukumu watu kwa haki wala usifuate matamanio ya nafsi yasije
yakakupoteza na njia ya Mwenyezi Mungu. Kwa yakini wale
waliopotea wakaacha njia ya Mwenyezi Mungu, wao watapata
adhabu kali kwa sababu ya kusahau (kupuuza) kwao siku ya
Hisabu.” (38:26).

Kupewa Zaburi.
Katika Qur’an vinatajwa vitabu vikuu vinne vya ujumbe wa Allah (S.W.).

Vitabu hivyo ni Zaburi, Taurati, Injili na Qur’an. Zaburi alipewa Mtume Daud
(a.s.).

“...Na Daudi tukampa Zaburi”  (4:163).

Allah(s.w) amuwezesha Daud(as) kuwasiliana na viumbe wengine
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Subiri juu ya hayo wanayoyasema, na umkumbuke mja wetu Daudi
mwenye nguvu; kwa hakika yeye alikuwa mwelekevu sana.  Hakika
sisi tulimtiishia milima pamoja naye, ikimtukuza(Allah) asubuhi
na jioni. Na pia ndge waliokusanywa, wote walikuwa
wanyenyekevu kwake.(38:17-19)

Nabii Daud(a.s) aruzukiwa mtoto mwema aitwaye Suleiman

Na tukampa Daudi(mtoto anayeitwa) Suleimani, aliyekuwa mtu
mwema; na alikuwa mnyenyekevu(38:30)

Ustadi katika Matumizi ya chuma
Umuhimu wa matumizi ya chuma hasa katika kuihami dini ya Allah ni

jambo kongwe katika historia ya mwanadamu. Moja ya neema aliyopewa
nabii Daudi ni ujuzi wa kukifua chuma na kutengeneza zana mbali mbali.

Uadilifu na Hekma
Katika jumla ya matunda ya lazima kupatikana kwa watu kutokana na

kufuata mwongozo wa Allah (s.w.) ni uadilifu katika jamii. Kwa kujua kuwa
yupo Allah (s.w.) Mjuzi wa yote ambaye atawahukumu watu kesho Akhera,
hayupo yeyote hata mwenye madaraka kiasi gani katika jamii
atakayethubutu kuleta dhuluma ya aina yoyote. Aidha hayupo atakayehofia
kuisema haki na kukosoa pale anapoona haki inakiukwa. Na yule
anayekosolewa kwa kukiuka haki (kwa kukosea) hataona uzito kurejea
kwenye hukumu iliyo sawa. Qur’an inatufahamisha kuwa nabii Daudi
alipewa ilimu na akili ya kukata hukumu kwa uadilifu.

Na tukautia nguvu mfalme wake na tukampa elimu na (audilifu)
katika kukata hukumu(38:20)

Mafunzo kwa muhtasari
(i) Katika Uislamu, kiongozi huchaguliwa kwa kuzingatia elimu,

afya na nguvu, uchamungu (ukweli,auminifu na utii) wake katika
kutekeleza maamrisho ya Allah(SW).
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(ii) Utii kwa kiongozi mchamungu, na kumtegemea Allah(s.w)
wakati wote ndiyo msingi wa mafanikio kwa Waislamu. Udogo au
uchache wa askari katika jeshi la waislamu haiwezi kuwa sababu
ya wao kushindwa, endapo wanapigania jambo la haki.  Watu
wachache wa Twaluti walihisi isingekuwa rahisi kulishinda jeshi
kubwa la Jaluti. Katika kuipigania dini ya Allah(s.w) wingi sio hoja,
bali imani thabiti, subra na kumtegemea Mwenyezi Mungu.

(iii) Tunapotakiwa kuhukumu juu ya jambo ni lazima tusikileze
maelezo ya pande zote mbili na kuyapima hakika yake, tusiridhike
na maelezo au ushahidi wa upande mmoja na kutumia kama kigezo
cha kuhukumu kesi. Tumeona kuwa baada ya kutoa hukumu, nabii
Daudi(s.w) aligundua kuwa hakufanya uadilifu kwasababu hukumu
yake ilitokana na maelezo ya upande mmoja.

HISTORIA YA NABII SULEIMAN (A.S.)

Suleiman(a.s) alikuwa mtoto wa nabii Daudi (a.s.) na pamoja na kuwa
Mtume alirithi pia kiti cha ufalme wa baba yake.

“Na Suleimani alimrithi Daudi na akasema: “Enyi watu!
Tumefundishwa (hata kutambua) usemi wa ndege na tumepewa
kila kitu, hakika hii ni fadhila iliyo dhahiri” (27:16).

Nabii Suleiman anatajwa katika historia kama mfalme ambaye
haujapata kutokea ufalme mkubwa kama wake. Mwenyezi Mungu alimpa
uwezo hata wa kumiliki majini. Wakimtumikia katika kazi zake mbali mbali.
Ufalme huu unatajwa kuwa Nabii Suleiman(a.s) aliupata baada ya
kumuomba Mola wake ampe ufalme ambao hataupata mwingine yeyote
baada yake.

“Akasema: “Mola wangu! Nisamehe na unipe ufalme, asiupate
yoyote baada yangu. Bila shaka wewe ndiwe Mpaji” (38:35).

Dua hii nabii Suleiman ameomba akiwa tayari ni mfalme. Lakini baada
ya hapo ndio ufalme wake ukapanuka.



186

“Basi tukamtiishia upepo unaokwenda pole pole kwa amri yake,
anakotaka kufika. Pia na (Tukamtiishia) mashetani, kila ajengaye
na azamiaye (lulu). Na wengine wafungwao minyororoni
(wanapokhalifu amri zake)”  (38:36-38).

Pamoja na ufalme na mamlaka makubwa kiasi hiki aliyopewa
Suleiman(a.s), lakini pia alipewa elimu ya kumtambua Allah (s.w).Na utume.
Kwa hiyo alikuwa ni mja mwenye shukrani kwa neema hizo alizofadhilishwa:

“Na bila shaka tuliwapa Daudi na Suleiman ilimu (kubwa kabisa
na wakamshukuru Mwenyezi Mungu) wakasema: “Sifa zote njema
ni za Mwenyezi Mungu, aliyetufadhilisha kuliko wengi katika waja
wake waliomuamini:”  (27:15).

Kusilimu Malkia wa Sabaa
Sabaa ulikuwa mji katika nchi inayojulikana leo kama Yemen.  Watu

wa Sabaa walikuwa wakiabudu jua na walikuwa wakitawaliwa na
mwanamke Malkia Bilqis.

Siku moja ndege Hud-hud alikuwa ametoweka kwenye Kasiri la nabii
Suleiman(as). Nabii Suleiman(a.s)akashangaa, "imekuwaje mbona
simuoni Hud-hud?"

“Basi hakukaa sana mara (Hud-hudi akafika) akasema
(kumwambia nabii Suleiman)) Nimegundua usilogundua, na
ninakujia hivi kutoka (nchi inayoitwa) Sabaa na (nakuletea) habari
yenye yakini.”(27:22)
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“Hakika nimekuta mwanamke anawatawalia; naye amepewa kila
kitu na anacho kiti cha enzi kikubwa.”(27:23)

“Nimmemkuta yeye na watu wake wanalisujudia jua badala ya
Mwenyezi Mungu; na shetani amewapambia vitendo vyao na
akawazuilia njia (ya kheri), kwa hivyo hawakuongoka.” (27:24).

Baada ya taarifa hizo nabii Suleiman(a.s) alituma ujumbe kumnasihi
malkia aingie katika Uislamu.

Akasema(Suleiman) “Tutatazama kama unasema kweli au umo
katika waongo” Nenda na barua yangu hii na uwafikishie, kisha
uwaache, na utazame watashauriana vipi(27:27-28)

(Yule Malkia akawakusanya mawaziri wake) akasema:  “Enyi
wakuu wangu! hakika nimeletewa barua tukufu. Imetoka kwa
Suleimani, nayo ni: Jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema
Mwenye kurehemu. Msinifanyie jeuri, na fikeni kwangu hali ya kuwa
mmekwisha silimu(27:29-31)
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(Na malkia) akasema: Enyi wakuu wangu! Nipeni shauri katika
jambo hili, maana sikati shauri lolote mpaka muwepo(27: 32)

Wakasema: “Sisi ni wenye nguvu na ni wenye vita vikali; na amri
iko kwako, basi angalia ni nini unaamrisha (27:33)

Malkia baada ya kushauriana na mawaziri wake aliona apoteze lengo
la Sulaiman kwa kumpa zawadi.

Lakini mimi nitawapelekea zawadi, nami nitangoja watakayorudi
nayo wajumbe(27:35)

Lakini nabii Suleiman(a.s) hakuzugwa na hiyo zawadi ya rushwa toka
kwa malkia. Kwa hiyo nabii Suleiman(a.s) alimrejeshea zawadi zake na
akaendeleza harakati za kumvuta malkia katika haki mpaka akasilimu.
Alipofika kwa Suleimani akaambiwa:

Liingie behewa la nyumba yangu. Alipoliona alidhani kuwa ni eneo
la maji, na akapandisha nguo mpaka katika miundi yake.
(Suleimani) akasema: “Hakika hilo ni behewa lililosakafiwa kwa
vioo. (malkia) akaomba: “Mola wangu, nalidhulumu nafsi yangu,
najisalimisha pamoja na Suleimani kwa Mola wa
walimwengu(27:44)
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Kusingiziwa Nabii Suleiman(a.s) Uchawi
Pamoja na Ucha-Mungu aliokuwa nao nabii Suleiman(a.s) watu

hawakuacha kumsingizia mambo machafu. Nabii Suleiman(a.s)
alisingiziwa kuwa alikufuru akafundisha watu elimu ya uchawi. Qur’an
inajibu shutuma hizo katika aya ifuatayo:

"...Na Suleiman hakukufuru, bali mashetani ndio waliokufuru,
waliwafundisha watu uchawi (waliokuwa wakiujua wenyewe tangu
zamani) na uchawi) ulioteremshwa kwa malaika wawili; Haruta
na Maruta; katika (mji wa) Babil..." (2:102).

 Kifo cha Nabii Suleiman(a.s)
Pamoja na utukufu na umadhubuti wa ufalme wake nabii

Suleiman(a.s) muda wake wa kuishi ulipotimia alikufa kama mitume,
wafalme na wanadamu wengine. Kifo chake kilikuwa ndio mwanzo pia
wa kuanguka kwa himaya kubwa aliyokuwa ameijenga.

“Na Tulipomkidhia mauti (alipokufa) hakuna aliyewajulisha mauti
yake ila mnyama wa ardhi, (mchwa) aliyekula fimbo yake. Basi
ilipoanguka, majini walitambua kama wangalijua siri wasingalikaa
katika adhabu hiyo idhalilishayo.” (34:14).

Baada ya Nabii Suleiman(a.s) waliomfuatia waliendesha maisha ya
ufuska na anasa na kidogo kidogo tabia hiyo ikawa inabomoa ufalme
mpaka ukaporomoka. Kuporomoka kwa ufalme kuliyafanya majini yawe
huru pia.
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Mafunzo kwa muhtasari
(i) Ni muhimu sana kujua habari za wakazi wa sehemu mbalimbali

katika vijiji, miji, nchi na dunia kwa ujumla. Nabii Suleimani(a.s)
aliweza kuwaokoa watu wa Sabaa waliokuwa wamezama kwenye
giza nene la shirki. Hivyo, hatuna budi kutafiti jamii mbalimbali kwa
lengo la kuwalingania Uislamu. Twaweza kufanya hivyo kwa
kutembelea maoneo mbalimbali, kusoma habari na makala za
magazeti au kusikiliza taarifa za habari za redio na televisheni.

(ii) Tunapopata habari au uvumi wa jambo fulani juu ya watu,
itabidi tutafute uthibitisho wa kuyakinisha kama jambo hilo lipo,
limetendeka au la. Kisha tuangalie namna ya kulifanyia kazi ikiwa ni
kweli ama kuachana nalo. Tukumbuke kuwa, nabii Suleimani
(a.s)hakuzichukua habari alizoletewa na Hud-hudi kuwa ni za kweli
mia kwa mia mpaka alipozithibitisha.

(iii) Kushauriana kabla ya kutoa maamuzi ya kufanya jambo, ni
moja wapo ya mbinu muhimu za uongozi. Ni vyema basi kiongozi
katika darasa, shule, taasisi, familia au nchi, ashauriane na wenzake
katika kuyaendea mambo, pasina kufanya uimla(udikiteta). Mawaziri
walimshauri malikia wa Sabaa, kupigana vita dhidi ya Suleimani(a.s).
Lakini kwa upande wake, malkia aliona vita si njia nzuri sana, japo
ingefaa.

(iv) Mara nyingi watawala hulewa tamaa ya kujilimbikizia
madaraka na mali wakasahau wajibu wao mbele ya Muumba wao.
Malkia wa Sabaa alidhani kwa kumuhonga mali angemtoa nabii
Suleiman(a.s) katika lengo lake. lakini haikumyumbisha, nabii
Suleimani alibakia katika msimamo wake ule ule!

(v) Kujifundisha na kuufanyia kazi uchawi ni kufru na atakayehiari
kuufuata hatakuwa na sehemu yoyote katika Akhera.

(vi)  Imekuwa ni tabia ya watu wabaya kuwasingizia mitume na
watu wema uovu ili wapate kuwapoteza watu na njia ya Allah(s.w).
Kama vile nabii Suleimani(a.s) alivyosingiziwa uchawi, ndivyo
makafiri wanawapachika watu wema majina mabaya au
kuwahusisha na maovu.
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HISTORIA YA NABII ZAKARIA (A.S)
Mtume Zakaria(a.s) alikuwa ndiye mlezi wa Bibi Maryam, mama wa

Mtume Issa (a.s.). Alikuwa muangalizi mkuu wa nyumba ya Ibada.

Nabii Zakaria amuomba Allah(s.w) amjaalie mtoto mwema
Mtume Zakaria (a.s.) hakujaaliwa kupata mtoto mpaka kufikia uzeeni.

Hali hiyo ilimtia huzuni kwani alitamani awe na mrithi ambaye angefanya
na kusimamia kazi ya kuendesha harakati za Kiislamu baada yake. Katika
huzuni hiyo alinyanyua mikono kumuomba Mola wake:

“(Huu ni) ukumbusho wa rehema ya Mola wako (kumrehemu) mja
wake Zakaria. Alipomlingania (alipomwomba) Mola wake kwa
mlingano wa siri.(19:2-3)

Akasema: “Mola wangu! Bila shaka mifupa yangu imekuwa dhaifu
na kichwa kinawaka (kinang’ara) kwa mvi, wala sikuwa mwenye
bahati mbaya, (mwenye kukhasirika) Mola wangu, kwa kukuomba
wewe.”
“Na hakika mimi nawahofia jamaa zangu baada yangu (kuharibu
dini). Na mke wangu ni tasa. Basi nipe mrithi (anijie) kutoka
kwako.”
“Atakayenirithi (ilimu yangu na uwongozi wangu), na kuwarithi
(wazee wake wengine) kizazi cha Ya'aquub. Na umfanye, Mola
wangu, mwenye kukuridhisha.”
“(Akaambiwa): “Ewe Zakaria! Tunakupa habari njema ya (kuwa
utazaa) mtoto, jina lake ni Yahya. Hatujafanya kabla yake aliye na
jina namna hilo” (19:4-7).

Mafunzo kwa muhtasari
(i) Mtume Zakaria alikuwa mtu mwema aliyeutumia umri wake

wote kuelimisha na kusimamisha dini ya Allah.
(ii) Katika hali ya kawaida watu hutegemewa kupata kizazi katika

umri wa ujana kabla ya uzee hasa wanawake. Upo umri
akishapindukia mwanamke, hatarajii kupata mtoto tena. Lakini hapa
tunamuona Mtume Zakaria (a.s.) pamoja na uzee wake na ukongwe
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wa mkewe hakukata tamaa na Rehma za Allah. Bali alimwomba
Mola wake ampatie urithi. Aidha hatumuoni Mtume Zakaria
akielekea kwenye mambo ya ushirikina na kama  ilivyo kwa wengi
wetu hii leo tufanyavyo tunapopatwa na mtihani wa kukosa mtoto.
Tatu, Zakaria hakutaka mtoto tu kwa manufaa yake binafsi. Bali
alitamani kupata mtoto mwema atakayefanya kazi ya kuwaongoza
watu katika Njia ya Allah(a.s)

(iii) Uwezo wa Allah haumithiliki wala hauna mipaka. Mtume
Zakaria(a.s) alikuwa kikongwe na mkewe kikongwe pia. Aidha
mkewe zaidi ya ukongwe wake alishajihesabu kuwa tasa. Lakini
pamoja na hayo yote; Allah (s.w) akawapa mtoto.

NABII YAHYA(AS)
Allah(s.w), alijibu dua la nabii Zakaria (a.s)kwa kujaalia nabii

Yahya(a.s) kuwa mwanawe atakayerithi na kuendeleza harakati za
Uislamu.

“(Akaambiwa): “Ewe Zakaria! Tunakupa habari njema ya (kuwa
utazaa) mtoto, jina lake ni Yahya. Hatujafanya kabla yake aliye na
jina namna hilo” (19:7).

Kupewa mtume nabii Yahya
Kuhusu kupewa utume nabii Yahya, Allah(s.w) anatufahamisha hili pale

apomwambia;

“Ewe Yahya! Kishike Kitabu (hiki unachopewa) kwa hima kubwa.”
Na tulimpa hikima angali mtoto.(19:12)

Nabii Yahya(a.s) alikuwa mwema sana kwa wazazi wake, kiasi
ambacho Allah(s.w) anamtaja kwa sifa hii ili iwe kigezo kwa wanadamu.
Tabia hii njema aliyokuwa nayo nabii Yahya inatajwa kwenye aya zifuatazo:
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Na (Tukamfanya ni) rehema kutoka Kwetu, na utakaso, na alikuwa
mchamungu.Na mwema kwa wazazi wake wala hakuwa jeuri asi.
Na amani ilikuwa juu yake siku aliyozaliwa na siku aliyokufa na
siku atakayofufuliwa hai.” (19:12-15).

Mafunzo kwa muhtasari
(i) Mtoto anayependwa sana na Allah(s.w) ni yule anayewatendea

wema wazazi wake wawili. Ni dhahiri kuwa Allah(s.w) anatutajia tabia
njema ya Yahya(a.s) ili kutukumbusha na kututaka tuwatendee wema
wazazi wetu na tusiwe wakaidi na wajeuri kwao pale wanatuamrisha
kutenda mambo mema.

(ii) Mtu huzaliwa akiwa muislamu akiwa na amani na radhi za
Allah(SW). Ataendelea kupata radhi na amani ya Allah(s.w) katika
maisha ya dunia endapo atafuata mwongozo wa Allah(s.w). Hivyo,
siku ya kufa atakuwa katika amani na radhi za Allah(s.w), kama
ilivyojatwa kwa nabii Yahya(a.s)

HISTORIA YA NABII ISA(a.s)
Nabii Isa(a.s) huitwa Yesu, na Jesus katika Biblia ya kiswahili na

Kiingereza. Majina yote hayo matatu yanamkusudia mwana wa Maryamu
aliyezaliwa bila baba, ambaye ni mtume wa mwisho kwa Waisraili.
Nasaba ya nabii Isa(a.s)

Nabii Isa(a.s) ni mtoto wa Maryamu aliyekuwa mwana wa Imraani.
Kizazi cha Imraani kilichaguliwa na Allah(s.w) kupewa utume kama
tunavyofahamishwa:

Hakika Mwenyezi Mungu alimchagua Adamu na Nuhu na kizazi
cha Ibrahiimu na kizazi cha Imraani juu ya walimwengu wote(3:33)

Kuzaliwa Maryamu, mamake nabii Isa(a.s)
Mke wa Imraani aliweka nadhiri kwa Allah(s.w) kuwa mtoto

atakayemzaa atamuweka wakfu. Alitarajia kuwa atazaa mtoto wa kiume.
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Aliposema mke wa Imraani: “Mola wangu! Nimeweka nadhiri
kwako aliye tumboni mwangu kuwa wakfu, basi nikubalie, bila
shaka Wewe ndiye usikiaye na ujuaye.(3:35)

Basi alipomzaa alisema: “Mola wangu! Nimezaa mwanamke”- Na
Mwenyezi Mungu anajua sana aliyemza-”Na mwanaume si sawa
na mwanamke. Na nimempa jina Maryamu. nami namkinga
kwako, yeye na kizazi chake, uwalinde na shetani aliyewekwa mbali
na rehema zako(3:36)

Nabii Zakaria(a.s) akabidhiwa jukumu la kumlea Maryamu
Baada ya kupigwa kura juu ya nani awe mlezi wa Maryam, nabii

Zakaria akachaguliwa kuwa mlezi wa Maryam. Allah(s.w) akaikubali ile
nadhiri  na dua ya mama yake Maryamu.

Basi Mola wake akampokea(mtoto) kwa mapokezi mema na
akamkuza kwa makuzi mema, na akamfanya Zakaria awe mlezi
wake. Kila mara Zakaria alipoingia chumbani(kwa Maryamu)
alikuta vyakula pamoja naye. Akauliza: “Ewe Maryam!
Unapatawapi hivi? Akajibu: “Hivi vinatoka kwa Mwenyezi
Mungu; na Mwenyezi Mungu humruzuku amtakaye bila
kutarajia(3:37)

Aya hizi zinatuonesha kuwa Maryamu alikuwa katika malezi mema
na uangalizi wa karibu toka kwa nabii Zakaria(as) kiasi cha kuepusha
mazingira ya ufuska yasimfikie.Allah(s.w) aliweka maandalizi haya
mapema ili atakapoleta muujiza wake wa Maryamu kuzaa mtoto bila ya
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kuwa na mume isionekane kuwa alikuwa mzinifu, bali iwe ni dalili ya
kuwepo Allah(s.w) mwenye nguvu na uweza wa kila kitu.

Kutokana na mazingira hayo na hifadhi ya Allah (s.w) Maryamu akakua
vyema na kupata hadhi ya kuwa mwanamke bora kuliko wanawake wote:

“Na (kumbuka) Malaika waliposema: “Ewe Maryamu! Kwa hakika
Mwenyezi Mungu amekuchagua na kukutakasa na kukutukuza
kuliko wanawake wa ulimwengu (wote).(3:42)

Maryamu apewa habari za kumzaa nabii Isa(as)
Baada ya maandalizi hayo ya kimalezi pamoja na hifadhi ya Allah(s.w)

aliyopewa Maryamu, Allah(s.w) akamtuma Malaika kumueleza Bi Maryamu
habari za kumzaa masihi, Isa(a.s) bila ya baba ila kwa amri ya Allah(s.w)
ya “Kuwa!” ikawa. Malaika akamwambia:

Ewe Maryamu! Mwenyezi Mungu anakupa habari njema (za
kumzaa mtoto kwa) neno litokalo kwake. Jina lake Masihi Isa bin
Maryamu, mwenye heshima katika dunia na akhera, na ni miongoni
mwa waliotukuzwa.(3:45)

Naye atazungumza na watu katika utoto na katika utu uzima wake,
na ni katika watu wema(3:46)

Akasema: “Nitawezaje kupata mtoto, hali hakunigusa mwanaume,
wala mimi si mwenye kuzini(19:20)
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Akasema:Mola wangu! Na hali mtu yoyote hakunigusa? Akajibu:
Ndivyo, vivyo hivyo; Mwenyezi Mungu huumba  anavyopenda:
anapohukumu jambo, huliambia ‘Kuwa’, likawa(3:47)

Na Mwenyezi Mungu atamfunza kuandika na kumuelimisha, na
kujua Taurati na Injili. Na ni mtume kwa wana wa Israili(3:48-49)

Kuzaliwa nabii Isa(as)
Allah(s.w) anatueleza kuwa nabii Isa(a.s) alizaliwa chini ya mtende,

na wala hakuzaliwa kwenye zizi la ng'ombe lenye najisi.

Basi akachukua mimba yake, na akaondoka nayo mahali pa mbali.
Kisha uchungu ukampeleka katika shina la mtende, akasema:
“Laiti ningekufa kabla ya haya, na ningekuwa niliyesahaulika
kabisa.(19:22-23)

Mara ikamfika sauti kutoka chini yake inamwambia:
“Usihuzunike”. Hakika Mola wako amejaalia kijito cha maji chini
yako”. Na litikise kwako shina la mtende, litakuangushia tende
nzuri, zilizo mbivu. Basi ule na unywe litue jicho lako.(19:24-26)

Nabii Isa(Yesu) (a.s) azungumza akiwa kichanga
Maryamu akamtwaa mwanawe, akaenda naye kwa jamaa zake
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amembeba. Watu wakastaajabu na kuwaza, imewezekanaje Maryamu
asiye mzinzi kumpata mtoto bila kuolewa. Na wengine wakauliza:

Wakasema: “Ewe Maryamu! Hakika umeleta jambo la ajabu: Ewe
dada yake Haruni! Baba yako hakuwa mtu mbaya wala mama yako
hakuwa hasharati(19:27-28)

Kwa maswali hayo, ikawepo haja ya kumtakasa Maryamu kuwa japo
hakuolewa, hakumpata mtoto huyo kwa zinaa. Ndipo ikatimia kauli ya
Allah(sw) kupitia Malaika kuwa nabii Isa(a.s) atazungumza akiwa kichanga.

Maryam akaashiria kwake(yule mtoto wamuulize yeye). Wakasema:
“Tutazungumzaje na aliye bado mtoto kitandani?(19:29)

(Yule mtoto) akasema: “Hakika mimi ni mja wa Mwenyezi Mungu,
Amenipa kitabu na Amenifanya Nabii. Amenifanya mbarikiwa
popote nilipo. Na Ameniusia sala na zaka maadamu ni hai. Na
Ameniusia kumfanyia wema mama yangu. Wala hakunifanya niwe
jeuri, muovu. Na amani iko juu yangu siku niloyozaliwa, siku
nitakayokufa na siku nitakapofufuliwa kuwa hai(19:30-32)

Lakini Biblia inasema kuwa Yesu alikuwa mtoto jeuri na mkaidi kwa
mama yake. “Mtoto Yesu alibakia nyuma huko Yerusalem na wazazi wake
wakawa hawana habari. Wakawa wakimtafuta katika jamaa zao na
wenzao; na walipomkosa, wakarejea Yerusalemu, huku wakimtafuta.

Na walipomwona walishangaa, na mama yake akamwambia,
mwanangu, mbona umetutenda hivi? tazama, tulikuwa tukikutafuta kwa
huzuni. Akawaambia, Kwanini kunitafuta?(Luka 2:48-49)
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Je, nabii Isa(Yesu)(a.s) ni mtoto wa Mungu?
Mwenyezi Mungu si kiumbe. Yeye ndiye Muumba wa kila kitu kilicho

na kisicho na uhai. Kuzaa ni sifa za viumbe vya Mwenyezi Mungu, hivyo
Mungu si baba mzazi wa Yesu wala si baba wa mwanadamu yeyote
duniani. Qur,an tukufu inatuamrisha hivi:

Sema: Yeye Mwenyezi Mungu ni Mmoja. Mwenyezi Mungu ndiye
mwenye kuhitajiwa na viumbe. Hakuzaa wala Hakuzaliwa. Na wala
hakufanana na yeyote(112:1-4)

Ama katika Biblia, neno Baba limetumika kuonesha sifa ya ulezi wa
Mwenyezi Mungu kwa viumbe wake, hivyo, Mwenyezi Mungu kuitwa Baba
haimaanishi kuwa kamzaa Yesu au binadamu yeyote miongoni mwetu.
Na ndiyo maana akasema:

Wala msimwite mtu baba duniani, Maana Baba yenu ni mmoja
aliye wa mbinguni, wala msiitwe viongozi;maana kiongozi wenu
ni mmoja, naye ndiye Kristo(Mathayo 23:9-10)

Na katika maandiko mengine ya Biblia, Yesu amenukuliwa akisema:
Basi ninyi salini hivi; Baba yetu uliye mbinguni; Jina lako litukuzwe,
Ufalme wako uje, hapa duniani kama mbinguni(Mathayo 6:9-10)

Kwa maana hii, Mwenyezi Mungu ni Baba wa watu wote, si baba wa
(Yesu) nabii Isa(a.s) tu. Ni Baba yetu, ila si kwamba katuzaa, bali ulezi
wake wa kutujaalia riziki za kila aina na kutupatia elimu na teknolojia ya
kuweza kuzitumia neema na riziki hizo. Hivyo (Yesu) si mwana wa Mungu
wa kuzaa, bali ni kiumbe wake aliyemuumba kwa neno la ‘Kuwa’, likawa
kama alivyo muumba Adamu.

Bila shaka mfano wa (Yesu) Isa mbele ya Mwenyezi Mungu ni kama
Adamu; alimuumba kwa udongo, kisha akamwambia “Kuwa”,
akawa.(3:59)

Nabii Isa(a.s) alitumwa kwa kina nani?
Mtume Isa(Yesu) (a.s.) alipewa utume na kuamrishwa kufikisha ujumbe

wa Allah kwa kondoo waliopotea wa nyumba ya Israil. Akibainisha juu ya
jambo hili, nabii Isa(a.s) alisema:
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“Enyi wana wa Israili; Mimi ni Mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu,
nisadikishaye yaliyokuwa kabla yangu katika Taurati na kutoa
habari njema ya Mtume atakayejia nyuma yangu ambaye jina  lake
litakuwa Ahmad . (61:6).

 Na katika Biblia tunafahamishwa kuwa nabii Isa (Yesu) (a.s)alisema
kauli hiyo kwamba yeye ni mtume kwa wana wa Israili tu. Ukweli huu
unajitokeza pale Yesu alipojibu, akisema:

 Sikutumwa ila kwa kondoo waliopotea wa nyumba ya
Israili(Mathayo 15:21-24)

Ujumbe wa nabii(Yesu) Isa kwa Waisraili
(i) Mungu ni Mmoja, wapekee, si watatu, na yeye (Yesu) si Mungu

Kwanza kabisa, nabii Isa(a.s) aliwataka watu wamjue na kumuamini
Mwenyezi Mungu mmoja aliye wa pekee, na kuwataka wakubali kuwa yeye
ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Akawaambia:

Hakika Mwenyezi Mungu ni Mola wangu na ni Mola wenu. Basi
mwabuduni. Hii ndiyo njia iliyonyooka(3:51)

Ujumbe huu wa nabii Isa, unapatikana pia katika Biblia. Hata humo
nabii Isa amenukuliwa akifundisha Waisraili kuwa yeye si Mungu, ila ni
mtume, na kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja, wapekee na ndiye Mungu
wa kweli.

Na uzima wa milele ndiyo huu, wakujue wewe Mungu wa pekee
wa kweli na Yesu Kristo uliyemtuma.(Yohana 17:3)

Maneno haya ya nabii Isa yanatuonesha ukweli kuwa yeye si mungu,
na wale wanaong’ang’ania kumwita, Yesu ni mungu, hawayafuati
mafundisho yake, bali wanafuata uzushi wa mafundisho yaliyo maagizo
ya wanadamu. Hili analithibitisha nabii Isa(Yesu)(a.s) mwenyewe pale
aliposema:

Enyi wanafiki, ni vyema alivyotabiri Isaya kwa habari zenu,
akisema,Watu hawa wananiheshimu kwa midomo; ila mioyo yao
iko mbali nami. Nao wananiabudu bure, wakifundisha mafundisho
yaliyo maagizo ya wanadamu.(Mathayo 15:7-9)
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(ii) Hakuna dhambi ya asili
Yesu amefundisha kuwa kila mwanadamu huzaliwa akiwa huru pasina

tone lolote la dhambi, na kwamba watoto ndio wakuu katika ufalme wa
mbinguni na ufalme wa mbinguni ni wao.Na hakuna yeyote atakayeingia
katika ufalme wa mbinguni(peponi) ila atakayejitahidi kutotenda maovu,
na kujitahidi kufanya mema akawa safi kama mtoto.

Saa ile wanafunzi wake wakamwendea Yesu wakisema, Ni nani
basi aliye mkuu katika ufalme wa mbinguni? Akaita mtoto mmoja,
akamweka katikati yao, akasema, Amini, nawaambia,
Msipoongoka na kuwa kama vitoto, hamtaingia kamwe katika
ufalme wa mbinguni. Basi yeyote ajinyenyekeshaye mwenyewe
kama mtoto huyu, huyo ndiye aliye mkuu katika ufalme wa
mbinguni(Mathayo 18:1-4)

Na katika maandiko mengine ya Biblia, tunasoma hivi kuwa:
 Yesu akasema: Waacheni watoto wadogo waje kwangu; wala
msiwazuie; kwa maana walio mfano wa hao, ufalme wa mbinguni
ni wao(Mathayo19:14)

Kutokana na mafundisho haya ya Yesu, hakuna mtu yeyote muovu
atakayeingia katika ufalme wa mbinguni(Peponi), kwa kuamini kwamba
Yesu kafa msalabani kwa ajili ya dhambi zake.

(iii)Waumini wanatakiwa kufuata sheria za Mwenyezi Mungu kwa kuweka
ufalme wake hapa duniani

Nabii Isa aliwafundisha watu wamuabudu  Mwenyezi Mungu peke yake
katika kila kipengele cha maisha yao. Na kwamba njia ya maisha yenye
kuleta amani ya kweli na maisha ya furaha ni kufuata sheria za Mwenyezi
Mungu na kuacha mafundisho yaliyo maagizo ya wanadamu. Katika Qur,an
tunafahamishwa kuwa aliwaambia Waisraili.

Hakika Mwenyezi Mungu ni Mola wangu na ni Mola wenu. Basi
mwabuduni. Hii ndiyo njia iliyonyooka(3:51)

Na katika Biblia, amenukuliwa akiwataka watu wamuombe Mwenyezi
Mungu awezeshe ufalme wake ustawi duniani kama mbinguni ili dunia
isitawaliwe na kuongozwa kwa sheria zistawishazo ufuska na ufisadi katika
jamii.

Basi ninyi salini hivi; Baba yetu uliye mbinguni; Jina lako litukuzwe,
Ufalme wako uje, hapa duniani kama mbinguni(Mathayo 6:9-10)
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Je (Yesu) nabii Isa alifanya miujiza kwa uwezo wake mwenyewe?
Ni Mwenyezi Mungu pekee ndiye aliyewawezesha Mitume na manabii

kufanya miujiza. Allah(s.w) aliwapa mitume miujiza ili kuwa dalili ya
kuwathibitishia watu kuwa yeye ndiye aliyewatuma. Hakuna mtume au nabii
aliyedai kufanya miujiza kwa uwezo wake mwenyewe. Na hivi ndivyo nabii
Isa alivyowaambia wana wa Israili.

                                      ....

Nimekujieni na hoja kutoka kwa Mola wenu, ya kwamba
nakuumbieni katika udongo, kama sura ya ndege, kisha nampuliza,
mara anakuwa ndege kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Na
ninawaponesha vipofu na wenye ukoma, na ninawafufua waliokufa
kwa idhini ya Mwenyezi Mungu..... Bila shaka katika haya imo hoja
(ya kuonesha kuwepo Mwenyezi Mungu) kwenu ikiwa ni watu wa
kuamini(3:49)

Ni dhahiri kuwa miujiza yote aliyoifanya nabii Isa(a.s), aliifanya kwa
lengo la kuwathibitishia watu kuwa yeye ametumwa na Mwenyezi Mungu.
Katika Biblia, Yesu alibainisha hili wazi kabla hajafanya muujiza wa
kumfufua Lazaro:

Yesu akainua macho yake juu, akasema: Baba nakushukuru kwa
kuwa umenisikia. Nami nalijua ya kuwa wewe wanisikia siku zote;
lakini ni kwa ajili ya mkutano huu wanaohudhuria nalisema haya,
ili wapate kusadiki kuwa ndiwe uliyenituma. Naye akiisha kusema
hayo, akalia kwa sauti kuu, Lazaro, njoo huku nje. Akatoka nje
yule aliyekufa, amefungwa sanda miguuni na mikononi, na uso
wake umefungwa leso. Naye Yesu akawaambia, Mfungueni,
mkamwache aende zake(Yohana 11:41-44)

Kwa kuzingatia maandiko haya, utabaini kuwa hawasemi kweli wale
wanaodai kuwa Yesu ni Mungu eti kwasababu alifanya miujiza ya kufufua
wafu.
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Wito wa nabii Isa(a.s) kwa wanafunzi wake
Nabii Isa(a.s) alipoona ukaidi wao umeshitadi, akatoa wito maalum

kwa wanafunzi wake ili wajitokeze wale watakaokuwa tayari kuwa naye
bega kwa bega kupambana na madhalimu na kuufikisha ujumbe wa
Mwenyezi Mungu kwa wengine. Hivyo, akawauliza:

Lakini Isa alipoona ukaidi wao, alisema: Nani watakuwa wasaidizi
wangu katika kumtangaza Mwenyezi Mungu(mmoja)? Wanafunzi
wakasema: “Sisi ni wasaidizi wa Mwenyezi Mungu. Tumemwamini
Mwenyezi Mungu na ushuhudie kwamba sisi tumejisalimisha. Mola
wetu! Tumeyaamini uliyoyateremsha na tumemfuata mtume, basi
tuandike pamoja na washuhudiao(3:52-53)

Baada ya hapo, wanafunzi wa nabii Isa(a.s) wakamtaka awaombee
chakula maalumu kutoka kwa Allah(s.w), wakasema:

Ewe Isa Mwana wa Maryam! Je Mola wako anaweza kututeremshia
chakula kutoka mbinguni? Akasema(nabii Isa), “Mcheni Mwenyezi
Mungu kama kweli ninyi ni wenye kuamini kweli(5:112)

Wakasema: “Tunataka kula katika hicho, na ili nyoyo zetu zitulie
na tuwe miongoni mwa wanaoshuhudia(muujiza huo)(5:113)
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Akasema Isa bin Maryamu: “Ewe Mwenyezi Mungu, Mola wetu!
Tuteremshie chakula kutoka mbinguni ili kiwe Sikukuu kwa ajili
ya wa mwanzo wetu, na wa mwisho wetu, na kiwe Ishara itokayo
kwako, basi turuzuku, kwani wewe ndiye mmbora wa
wanaoruzuku(5:114)

Mwenyezi Mungu akasema: “Bila shaka Mimi nitakiteremsha juu
yenu, lakini miongoni mwenu atakayekataa baada ya haya, basi
Mimi nitamuadhibu adhabu ambayo sijamwadhibu yoyote katika
walimwengu(5:115)

Njama za Mayahudi kutaka kumuua nabii Isa(Yesu)(a.s)
Njama za kutaka kumuua nabii Isa(a.s) zilianza kwa kumuuliza maswali

ya kumtega na kumfitinisha kwa Serikali ili imuone kuwa anachochea watu
wasilipe kodi na kuhatarisha maslahi ya wakubwa Serikalini. Fitina hizi
zilifanywa na Mafarisayo na Makuhani, wakamwendea Yesu wakisema;

Mwalimu, twajua ya kuwa wewe u mtu wa kweli, na njia ya Mungu
waifundisha katika kweli, wala hujali cheo cha mtu awaye yote,
kwa maana hutazami sura za watu. basi utuambie waonaje? Ni
halali kumpa kaisari kodi, ama sivyo?(Mathayo 22:16-17)

Lakini Yesu akaufahamu uovu wao, akasema:
Mbona  mnanijaribu enyi wanafiki? Nionyesheni fedha ya kodi.
Nao wakamletea dinari. Akawaambia, Ni ya nani sanamu hii, na
anwani hii? Wakamwambia, Ni ya Kaisari. Akawaambia, Basi
mlipeni Kaisari yaliyo ya Kaisari, na Mungu yaliyo ya
Mungu(Mathayo 22:18-21)

Baada ya hila hizi kushindwa, zikapangwa njama za kutaka kumuua.
Basi wakuu wa makuhani na Mafarisayo wakakusanya baraza,
wakasema, Tunafanya nini? Maana mtu huyu anafanya ishara
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nyingi.Tunamwachia hivi, watu wamwamini. Yafaa mtu mmoja afe
kwa ajili ya watu, wala lisiangamie taifa zima(Mathayo11:47-48,50)

Ahadi ya Allah(s.w) kumuokoa nabii Isa(Yesu)(a.s)
 Nabii Isa(Yesu)(as.) alimuomba Allah(s.w) amlinde na shari za watu

wabaya waliopanga njama dhidi yake. Yesu alikwenda bustani ya
Gethsemane kuomba. Alipofika, akawaambia wanafunzi wake:

Roho yangu ina huzuni kiasi cha kufa; kaeni hapa, mkeshe pamoja
nami. Akaendelea mbele kidogo, akaanguka kifulifuli akaomba,
akisema, Baba yangu, ikiwezekana kikombe hiki kiniepuke;
walakini si kama nitakavyo mimi, bali kama utakavyo
wewe.(Mathayo 26:38 39)

Kwa kuwa Yesu hana kosa lolote mbele yake na wala wale madhalimu
waliokusudia kumuua hawakuwa na haki ya kufanya hivyo, Mwenyezi
Mungu hakuungana na madhalimu hao, bali alikubali dua ya nabii Isa(a.s)
kwa kumuhakikishia kuwa atamlinda dhidi ya njama za watu madhalimu.

Mwenyezi Mungu aliposema: “Ewe Isa! Mimi nitakukamilishia
muda wako wa kuishi na nitakuleta kwangu, na nitakutakasa na
wale waliokufuru, na nitawaweka wale waliokufuata, juu ya wale
waliokufuru mpaka siku ya kiama. Kisha marejeo yenu yatakuwa
kwangu,Nitakuhukumuni katika yale mliyokuwa
mkihitilafiana(3:55)

Katika mahubiri yake huko nyuma, nabii Isa(a.s) aliwasisitiza sana
watu kumtegemea Mwenyezi Mungu kwa kumuomba msaada.
Aliwaambia:

Ombeni, nanyi mtapewa; tafuteni, nanyi mtaona; bisheni, nanyi
mtafunguliwa; kwa maana kila aombaye hupokea; naye atafutaye
huona, naye abishaye hufunguliwa. Au kuna mtu yupi kwenu,
ambaye, mwanawe akimwomba mkate, atampa jiwe? Au akiomba
samaki, atampa nyoka? Basi ikiwa ninyi mlio waovu mnajua
kuwapa watoto wenu vipawa vyema, Je! si zaidi Baba yenu aliye
mbinguni atawapa mema wao wamwombao?(Mathayo 7:7-11)
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Kwa mujibu wa Yesu mwenyewe,Mwenyezi Mungu humsikiliza maombi
yake na kumkubalia daima. Hebu na tuyarejee maneno yake aliyoyasema
pale alipoomba jambo kubwa la kumfufua Lazaro:

Yesu akainua macho yake juu, akasema: Baba nakushukuru kwa
kuwa umenisikia. Nami nalijua ya kuwa wewe wanisikia siku zote;
lakini ni kwa ajili ya mkutano huu wanaohudhuria nalisema haya,
ili wapate kusadiki kuwa ndiwe uliyenituma. Naye akiisha kusema
hayo, akalia kwa sauti kuu, Lazaro, njoo huku nje. Akatoka nje
yule aliyekufa, amefungwa sanda miguuni na mikononi, na uso
wake umefungwa leso. Naye Yesu akawaambia, Mfungueni,
mkamwache aende zake(Yohana 11:41-44)

Ndiyo kusema kuwa Yesu ametangaza kuwa,”Ombeni, nanyi
mtapewa”, Na kwakuwa Mungu, huwapa “mema wao wamwombao”, na
Yesu mwenyewe anakiri kuwa Mungu anamsikia siku zote, haiwezekani
kabisa asulubiwe hali ya kuwa Mungu yupo na alishamuomba!

Ilikuwaje kama nabii Isa (Yesu) (a.s) hakusulubiwa?
Katika Qur,an tukufu, Mwenyezi Mungu aliye muweza na mjuzi wa

mambo anathibitisha kuwa aliyesulubiwa si nabii Isa(Yesu). Anasema:

Na kwa kusema kwao: “Sisi tumemuua Masihi Isa, mwana wa
Maryamu Mtume wa Mungu”, hawakumuua wala hawakumsulubu
ila walibabaishiwa tu. Na hakika wale waliokhitilafiana katika hiyo
wamo katika shaka nalo. Wao hawana yakini juu ya hili, isipokuwa
wanafuata dhana tu. Na kwa yakini hawakumuua. Bali Mwenyezi
Mungu alimnyanyua kwake, Na Mwenyezi Mungu ni Mwenye
nguvu na Mwenye hikima (4:157-158)

Aliyesulubiwa ni Simoni Mkirene, si Yesu
Biblia inaonesha kuwa aliyesulubiwa si nabii Isa (Yesu)(a.s) bali

Simoni Mkirene aliyeshurutishwa na maaskari kubeba msalaba wa Yesu
na kisha kusulubishwa.
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Pilato akipenda kuwaridhisha makutano, akawafungulia Baraba;
akamtoa Yesu, baada ya kumpiga mijeledi, ili asulubiwe. Nao askari
wakamchukua ndani ya behewa, ndiyo Praitorio(yaani nyumba ya
uliwali), wakakusanya pamoja kikosi kizima. Wakamvika wazi la
rangi ya dhambarau, wakasokota taji ya miiba, wakamtia kichwani;
wakaanza kumsalimu, Salamu, Mfalme wa Wayahudi! Wakampiga
mwanzi wa kichwa, wakamtemea mate, wakapiga magoti,
wakamsujudia. Hata wakiisha kumdhihaki, wakamvua lile vazi la
dhambarau, wakamvika mavazi yake mwenyewe; wakamchukua
nje ili wamsulubishe. Wakamshurutisha mtu aliyekuwa akipita,
akitoka mashamba, Simoni Mkirene, baba yao Iskanda na Rufo,
ili auchukue msalaba wake. Wakamleta mahali paitwapo
Golgotha, yaani fuvu la kichwa. Wakampa mvinyo iliyotiwa
manemane, asiipokee. Wakamsulubisha.(Marko 15:15-24)

Nabii Isa(as) (Yesu) siku ya Kiyama
Siku ya kiyama itakuwa nzito sana kwa wale waliokuwa wakiamini

na kutangaza kuwa nabii Isa(Yesu) ni Mungu, na kumuabudia kinyume
cha alivyofundisha. Allah(s.w) atamuuliza nabii Isa(a.s)

 "Ewe Isa bin Maryam! Je wewe uliwaambia watu 'Nifanyeni mimi
na mama yangu miungu badala ya Mwenyezi Mungu?'. Aseme:
"Wewe umetakasika na kuwa na mshirika. Hainistahiki mimi
kusema ambayo si haki yangu. Kama ningelisema bila shaka
ungelijua; unayajua yaliyomo nafsini mwangu, lakini mimi siyajui
yaliyo nafsini mwako; hakika wewe ndiwe ujuaye mambo ya ghaibu.
(5:116)
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Sikuwaambia lolote ila yale uliyoniamrisha; ya kwamba
'Mwabuduni Mwenyezi Mungu, Mola wangu na Mola wenu'. Na
nilikuwa shahidi juu yao nilipokuwa nao; na uliponikamilishia muda
wangu, Wewe ukawa mchungaji juu yao, na Wewe shahidi juu ya
kila kitu.(5:117)

Ikiwa utawaadhibu, basi bila shaka hao ni waja wako; na
ukiwasamehe basi kwa hakika wewe ndiwe Mwenye nguvu na
Mwenye hikima.(5:118)

Mwenyezi Mungu atasema: "Hii ndiyo siku ambayo wakweli
utawafaa ukweli wao". Wao watapata Bustani zipitazo mito mbele
yake. humo watakaa milele. Mwenyezi Mungu amewawia radhi;
nao wawe radhi naye. Huko ndiko kufaulu kukubwa(5:119)
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ZOEZI – 5

1.Kwa mtazamo wa makafiri historia ni _______ ya ______ ya
mwanaadamu katika mapambano yake dhidi ya maumbile asili, hii ni kwa
sababu wamedai kuwa binaadamu ametokana na ______________

2.(a)  ____ ndiye muasisi wa nadharia potofu juu ya chanzo cha binaadamu.

    (b)Toa hoja mbili kukosoa nadharia potofu juu ya chanzo cha binaadamu.
(i)___________________
(ii)__________________

3.Kwa mtazamo wa Uislamu, historia ni ____ za matendo ya watu na
matokeo ya matendo hayo katika maisha ya dunia na akhera.

4.Kwa mtazamo wa Kiislamu kazi ya historia ni:
(a)______________________
(b)______________________
(c)______________________
(d)______________________
(e)______________________

5.(a)  Adamu (a.s) ni mu na mtume wa Allah (s.w) wa kwanza hapa duniani.
     Adamu (a.s) aliumbwa na vitu viwili vifuatavyo:

(i)______________________
(ii)______________________

   (b)Binaadamu hapa duniani anatarajiwa awe__________ wa Allah (s.w).

  (c)____________ ndio nyenzo ya kwanza ya msingi inayomuwezesha
      binaadamu kuwa Khalifa wa Allah (s.w) hapa ardhini.

    (d)Adui wa kwanza wa binaadamu ambaye ni dhidi ya lengo la kuumbwa
        kwake ni ______________, ambaye amelaaniwa na Allah (s.w).

   (e)Tabia ya kujivunia ubora utokanao na ukabila, utaifa, rangi, nasaba,
          n.k. ni tabia ya ___________________________.

  (f)Adhabu iliyowapata Adamu na Hawa baada ya kula tunda
      walilokatazwa ni _______________________________
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  (g)Hakuna dhambi ya Asili kwa sababu Adamu na Hawa walileta toba
     na __________________ na Mola wao.

6.Nabii Idris (a.s) ametajwa katika Qur-an kwa sifa ya _____________,
   hivyo tunatakiwa tumuige.

7.(a)  Katika jitihada za kufikisha ujumbe wa Allah kwa watu wake, Nabii
   Nuhu alitumia mbinu mbali mbali zifuatazo:

(i)________ (ii)_________(iii)________(iv)______(v)______

    (b)Miungu wa kisanamu waliokuwa wakishirikishwa na Allah (s.w) wakati
   wa Nabii Muhu ni:

(i)________ (ii)_________(iii)________(iv)______(v)______

   (c)Baada ya watu wa Nabii Nuhu kukataa ujumbe wake na kung’ang’ania
   katika uasi, Allah (s.w) aliwaadhibu kwa ____________________.

    (d)Kwa mtoto wa Nabii Nuhu kuangamia pamoja na walioangamia, licha
    dua ya baba yake aliyomuombea, tunajifunza kuwa ________________

    (e)Waliookoka na adhabu ya Allah (s.w) ni wale waliopanda katika safina
   ambao walikuwa ni _______________________.

8.(a) Nabii Hud (a.s) aliletwa kuliongoza taifa la________________.

    (b)  Watu wa Hud (a.s) walimuasi Mtume wao na kumtukana kwa kumuita
   _________________ na __________________
   (c)  Watu wa Nabii Hud (a.s) waliobobea katika uasi waliangamizwa
   kwa  _________________________

9.(a)  Nabii Salih (a.s) ni Mtume wa Allah aliyeletwa kuwaongoza watu wa
   _______walioishi kaskazini mwa Bara Arab katika sehemu
  iitwayo_______ambao walikuwa wakijenga numba zao kwa
   ___________________.
   (b) Muujiza aliopewa Nabii Salih (a.s) kama alama ya Utume wake ni
   ________________________
   (c) Watu wa Nabii Salih (a.s) waliozidi kubobea katika uasi hata baada
   ya kuonywa waliangamizwa kwa ______________
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10.(a)  Kutokana na Nabii Ibrahim (a.s) kuanza kumlingania Uislamu baba
      yake tunajifunza kuwa _____________

     (b)Njia aliyoitumia Nabii Ibrahim (a.s) katika kukanusha hadharani
      uongo wa nyota, mwezi na jua, inatufundisha kuwa katika kulingania
      Uislamu tunatakiwa kutumia __________

     (c)Nabii Ibrahimu (a.s) alivunja masanamu yote ndani ya hekaru na
      kulibakisha kubwa lao ili ____________________.

     (d)Muujiza iliyotokea katika maisha ya Nabii Ibrahimu (a.s) ni hii ifuatayo:
(i)___________________________________.
(ii)___________________________________.
(iii)___________________________________.

    (e)Nabii Ibrahimu alipewa mitihani mingi na Mola wake, na mtihani
      mkubwa kuliko yote ni ule wa _________________________.

11. (a)Miji ya Sodom na gomora ilikuwa chini ya Nabii ______________

      (b)Watu wa miji ya Sodom na gomora walikuwa wakifanya uovu
      uliopindukia wa ___________________________________.

      (c)Watu wa Lut (a.s) baada ya kupindukia mipaka ya Allah (s.w) na
      kukataa kuonyeka, waliangamizwa kwa _____________________.

12.(a)  Nabii Ibrahim alimuomba Allah ampe watoto wema.  Dua yake
      ilijibiwa kwa kupatikana kwa _____________na ______________
      ambao wote walikuwa manabii.

    (b)Nabii Issa (a.s) anatokana na Nabii Ibrahim (a.s) kupitia kwa
      __________________ambapo Nabii Muhammad (s.a.w) anatokana
      na Nabii Ibrahim (a.s) kupitia kwa _________________________.

      (c)Mtoto wa Nabii Ibrahim (a.s) aliyesaidiana na baba yake katika
      kujenga Ka’abah ni ______________________________.

     (d)Chimbuko la kizazi cha Mayahudi (Waisrail) ni Nabii ____________.

13.(a)  Nabii Yusufu (a.s) ni katika watoto _______________ wa mzee
      Yaquub (a.s)
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     (b)Mtihani mkubwa aliopewa Nabii Yusufu katika maisha yake ni ule
     ______________________.
     (c)Yusuf (a.s) alipokuwa mdogo alihusudiwa na kama zake ambao
     waliamua kumtokomeza kwa ____________________

     (d)Nabii Yusuf (a.s) alipokuwa mtoto aliota kuwa __________________
    na ndoto hiyo ilikuwa inaashiria kuwa __________________ jambo
     ambalo lilitokea baada ya wazazi wake na ndugu zake kuhamia Misr.

    (e)Mfalme wa Misr aliota kuwa _____________________________

     (f)NabiiYusuf (a.s) aliitafsiri ndoto ya mfalme kuwa______________

14.(a) Nabii Mussa (a.s) alilelewa na adui yake na adui wa Uislamu
      ambaye ni ___________.

     (b)  Nabii Mussa (a.s) alihamia Madina baada ya kupata habari za
       hakika kuwa ________________.

       (c)Nabii Mussa (a.s) alipewa Utume katika bonde la ______________

      (d)Dalili mbili alizopewa nabii Mussa (a.s) kuthibitisha Utume wake ni:

     (e)Nabii __________ alifanywa kuwa msaidizi wa Nab ii Mussa (a.s).

     (f)Firaun na majeshi yake waliangamizwa kwa _________________

15.(a)  Nabii Daud (a.s) aliteuliwa kuwa Mtume wa Allah baada ya kuua
     _______________ aliyekuwa mfalme wa kitwaghuti.

     (b)  Nabii Daud (a.s) amesifiwa katika Qur-an kwa mkazo mkubwa
     kuwa alikuwa muadilifu katika _____________.  Alikuwa akihukumu
     kwa mujibu wa kitabu cha Allah cha ___________________.

16. Licha ya Nabii Sulaiman (a.s) kupewa neema kubwa tatu za _______,
     na _________________- hakuwa mwenye kutakabari.

    (b) Teknologia wakati wa Nabii Sulaiman (a.s) ilikuwa juu zaidi kuliko
     hivi sasa kwa hoja kuu mbili zifuatazo:

(i)_____________________________________.
(ii)_____________________________________.
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     (c)  Nabii Sulaiman (a.s) alipata ufalme ambao haujapatikana kwa
      yeyote katika historia ya duinia kwa hoja zifuatazo:

(i)Alikuwa  akimiliki majeshi ya ______, _____ na _________.
(ii)Alikuwa akiwatumia _______, kumfanyia kila kazi aliyoitaka.
(iii)Alikuwa akitumia ________________ kusafiria.

17. (a)  Nabii Yahya (a.s) ni mtoto wa Nabii_____________. Alizaliwa
       kwa muujiza kwa sababu __________________.

      (b)Maryamu bint Imraani alikuwa bint mwema aliyelelewa na Nabii
       _______baada ya baba yake kufariki.

      (c)Nabii Issa (a.s) amezaliwa kwa muujiza kwa sababu _________

      (d) Nabii Issa (a.s) alijaaliwa kuzungumza akiwa mchanga ili kumtakasa
       mama yake na uchafu wa ________________
      (e) Miongoni mwa miujiza mine aliyoionyesha Nabii Issa (a.s) ni:

(i)_________________.
(ii)_________________.
(iii)_________________.
(iv)_________________.

     (f) Mayahudi walidhamiria kumuua Nabii Issa (a.s) lakini Allah (s.w)
       alimuokoa kwa___________________________.

      (g) Nabii Issa (a.s) aliwafundisha Mayahudi Uislamu kwa kutumia Taurat
      na _______________.

Wabillah  Tawfiiq.




